Xin hỏi về gốm tạo khoáng

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi trinh phuong an, 6/2/07.

1. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Mình có người bạn mua cho mình xài thử khoảng 10kg gốm tạo khoáng làm bằng đất sét hay cao lanh gì đó có hình dạng ống tròn có lỗ giữa giống như sứ lọc thường bán ngoài tiệm cá cua TQ,cứng mịn mặt bên ngoài nhưng đập vỡ lại thấy rất xốp.theo lời bạn thì đây là loại gốm tạo khoáng dùng trong công ngiệp lọc nước uống.mình sử dụng vào bộ lọc cho cá rồng.khoảng 3 tháng nay.mình so sánh 2 bể cá thấy có vẻ có tác dụng.2 bể đều nuôi cá rồng kèm các loại cá khác thì thấy bể có gốm cá có vẻ óng ánh hơn,vảy vàng hơn ngay cả cá dơi thường vảy trắng sọc đen mà giờ vảy cũng óng ánh vàng.không biết có phải do gốm hay vì lý do khác?có ảnh hưởng gì không?mong các bạn giúp mình giải đáp.[​IMG]

2. lahanqua

lahanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa vậy cái bịch màu trắng ở trên trong hình không phải gốm tạo khoáng mà chỉ là sứ lọc thường thôi hả anh??em mới mua bên hồng hài 1 hộp.Vậy tác dụng của cái em mua là gì vậy???

3. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    cái e mua là sứ lọc.tác dụng nhiều nhất của nó là tạo không gian sống cho vi sinh.nó là sứ nên sẽ rất bền vững trong môi trường nước.
    theo mình tìm hiểu thì các loại gốm sẽ phân hủy theo thời gian & giải phóng các loại khoáng vi lượng có rất nhiều trong gốm vào nước qua đó hấp thu vào cơ thể.

4. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mấy cái gốm tạo khoáng này là mình bỏ thẳng vào hồ cá luôn hay chỉ để ở bộ lọc vậy bác TPA

5. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn bỏ ở ngăn thứ 2 trong bộ lọc đó bạn,vật liệu cểmic ring mà ai bỏ vao2 hồ cá...ko biết đủ 50 chưa .thân chào bạn ,

6. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bỏ vào ngăn cuối cùng của bộ lọc,ngăn nước sạch sẽ chảy vào hồ.các loại vật liệu lọc mang tính chất bổ sung thì phải ở ngăn này.than hoạt tính cũng vậy nếu có sử dụng thì nên bỏ ở ngăn cuối cùng.những ngăn đầu có tác dụng lọc thô - lọc sinh học - & nơi trú ngụ của vi sinh,không nên cho các loại vật liệu lọc mang tính sát khuẩn hay bổ sung khoáng chất sẽ làm mất tác dụng.

7. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bác TPA ơi bộ lọc ngoài là mình tự làm hay là mình ra ngoài tiệm nhờ người ta làm giùm vậy bác

8. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    nếu có đủ dụng cụ & kinh nghiệm thì tự làm,còn không thì ra tiệm làm cho chắc.tham khảo thêm các thiết kế bộ lọc ngoài của anh em trên diễn đàn.bộ lọc nên có ít nhất 3 ngăn.
    mình thì tự làm.bộ lọc mình có 7 ngăn.6 ngăn lọc 1 ngăn nước sạch bơm lên.

9. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu mua một bộ lọc ba nhăn thì giá khoảng bi nhiêu vậy mấy anh???

10. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    tùy theo kích thước & các chi tiết.thường các tiệm kính sẽ tính giá mét kính + công & keo.
    ở sg thì mình thường đặt tiệm hồng hải (nguyễn thông) làm rất nhiều hồ & bộ lọc.các bạn có thể đến trực tiếp tham khảo,anh chủ tiệm rất nhiệt tình,hỏi & tư vấn rất kỹ trước khi nhận làm,giá cũng hợp lý thôi.

11. trananhhung

trananhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bạn cho mình hỏi gốm tạo khoáng đó nếu muốn mua thì mình mua ở đâu vậy? hình như nó là loại gốm bỏ vào bình lọc nước rồi châm nước vào uống khi hết nước thì mình châm nửa ( kiểu hay để ở các trường tiểu học hồi mình còn đi học cách đây gần 30 năm chứ không phải bình nước nóng lạnh như hiện nay) phải không các bạn ?

12. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Gốm tạo khoáng này bạn mua ở đâu cho mình xin địa chỉ đi mua dùng thử xem, chắc tốt lắm nhỉ. Hôm nọ ở Nguyễn Kim khuyến mãi một bình lọc nước có xài gốm tương tự như vậy mình nghĩ bỏ vào bộ lọc hồ thì em cá rồng nhà mình được "tắm" nước tinh khiết đây!!!!

13. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cái này ko phải công dụng như vậy đâu bạn ui. Nó có tác dụng tạo chỗ ở cho vi sinh trong hộp lọc nc thôi, còn có tạo khóang hay ko thì ko bít cái đóa chưa update :D . Nếu nuôi cá thì cần gì khoáng, ko cần thiết lắm đâu nhưng mà vi sinh trong đóa thì rất tốt. Mình ko dùng cái này mà dùng san hô, thấy ok lắm ah :p .

14. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    mình nhờ người bạn mua giúp.đã xài thử hơn 3 tháng.mình gởi bài nhằm tìm hiểu thêm thông tin từ các bạn.
    gốm sẽ phân hủy từ từ & giải phóng khoáng vi lượng vào nước.không phải là loại gốm xốp tạo chỗ trú cho vi sinh.cũng không phải loại để lọc nước cho tinh khiết.giá bạn mình mua giúp 50k/kg.gốm sử dụng trong 3 năm.
    mình không chủ trương buôn bán.sắp tới mình sẽ mua nhiều để bỏ vào tất cả bộ lọc ở nhà.
    mình sẽ tặng 2 bạn 1 ít dùng thử.nếu thấy có tác dụng thì tính sau,nếu có hại thì cũng đừng mắng mình nhe.
    bạn le anh dung & tran anh hung cho mình số dt có gốm mình sẽ gọi.dt của mình 0908318015.

15. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nge bạn Trình Phương An nói giá gốm lọc rẻ vậy 1kg 50k,Mình hiện tại có đang xài ceramic ring cảm thấy chưa đủ đô!nay nghe ban nói muốn xài thử qua ,vậy bạn có thể mua dùm mình 1kg để dùng thử và bổ sung thêm cải thiện hệ thống lọc mà minh đang cần hoàn thiện.Thân a í xin chào bạn

16. honganh

honganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mua gốm tạo khoáng

Các bạn có thể chỉ mình chỗ bán gốm tạo khoáng ở đâu không?xin cám ơn.