Xin hỏi về khay đựng nước trong thùng ấp trứng gà nhân tạo....

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi gadep, 1/6/11.

1. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Em đang ấp 2 trứng ( hơi ít nhưng đây là lần đầu tiên em ấp nên em hy vọng lắm :p) và trong thùng ấp ( thùng bằng giấy carton ) chỉ có bóng đèn 40Wvà khay nước chứ không có thiết bị theo dõi nhiệt độ và quạt gió vì em không có đủ điều kiện tài chính nhưng em cũng có đọc trong diễn đàn rằng những cái đó cũng không thật sự cần thiết lắm nếu như bạn không đủ điều kiện. Khay nước của khi sờ vào thấy nó khá nóng ( vì nó ở khá gần bóng đèn ). Anh em cho em hỏi là mình có cần thay nước mới khi thấy nước cũ nóng quá không hay chỉ cần đề nước vào 1 lần từ lúc mới cho trứng vào tới lúc trứng nở???
    Rất mong sự chỉ dẫn của anh em.
    Thân.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cái nhiệt kế bằng thủy tinh màu vàng dành cho bể cá cảnh cũng không đắt lắm đâu gadep ơi, nó khoảng trên 10k là cùng.

linhgamy, Duc Long and gadep like this.
  3. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    dân tình gì mà chán quá, lên hỏi có tí việc mà ai cũng im re hết trơn, chỉ có GHT là nhiệt tình trả lời thôi, buốn dễ sợ!

4. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Nếu điều kiện không cho phép thì bạn phải đảm bảo được các điều kiện cơ bản sau:
    1. Nhiệt độ: 37.5 độ C, bạn có thể dùng bóng đèn nối với một cái điều chỉnh (dimmer), điều chỉnh dần là đạt
    2. Độ ẩm: 50 - 60%, để khay nước dưới đáy, nếu nước cạn nhanh thì cần tăng diện tích khay. Có thể dùng đồng hồ đo độ ẩm bán ở cửa hàng dụng cụ y tế để đo.
    3. Đảo trứng ít nhất 4 lần 1 ngày.
    Sau khoảng 21 ngày ấp thì gà nở.
    Chúc bạn thành công.

linhgamy thích bài này.
  5. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Vậy là mình chỉ cần để khay nước vào 1 lần, dù nước có nóng cũng không cần thay nước mới, chỉ khi nào nước cạn mới rót thêm vào, đúng không anh?

6. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Lâu rồi không vào topic này, trả lời bây giờ có muộn không nhỉ. Hi hi, thông cảm nhá.
    Đúng như bạn nói, cái khay nước có nóng cũng không vấn đề gì, mình chỉ đổ thêm nước khi nước cạn mà thôi.
    Máy ấp của bạn nở đước mấy em rồi?.

7. Chim biển

Chim biển Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Nghe em nói ấp có 2 trứng thì thấy là dở hơi quá rồi.Phải mua thêm để tăng thêm nhiệt độ chứ vả lại trứng nó cũng biết vui đấy, hết đọt em ngẫm mà xem có đúng không. Trứng thiếu gì!

8. linhgamy

linhgamy Mod gà nòi - gà chọi

Thích đã nhận:
    4,530
    Ra chợ mua thêm 10 trứng vịt lộn về ấp làm thí nghiệm nếu nó ko nở thì thêm vài xị rượu nữa là ok .Đùa tí cho vui nha bạn hjhjhj

9. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    vừa rồi mình cũng có làm thử 1 thùng ấp bằng xốp, ấp 2 mẻ trứng gà rừng mà thất bại hết, nản thiệt. Theo mình bạn phải mua cái tự điều khiển nhiệt độ thì hay hơn, vì khi bạn dùng dimmer thì phải canh nhiệt độ qua nhiệt kế cho tới khi 27.5 nhưng vào buổi trưa hoặc đêm thì nhiệt độ bên ngoài thay đổi bạn lại phải theo dỏi và thay đổi sao cho chuẩn, 21 ngày như vậy là đuối luôn đó bạn, cũng may mình mới chỉ canh có 10 ngày là trứng ung hết rồi, hihi