Xin hỏi về khối lượng ADA cho hồ...

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi yamahaj, 20/9/07.

1. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các bác. Em có sẵn một hồ nuôi cá biển, chăm cực quá nên đã đổi sang nuôi cá nước ngọt gần 1 năm nay. Phụ liện, lọc đề sẵn. Hồ có KT 2,4m x 0,8m x 0,8m, nay muốn đổi sang trồng thủy sinh.
    Do không có nhiều thời gian chăm sóc cho phần cứng, em dự định dùng ADA cho tiện. Xin hỏi,với kích thước hồ như vậy, cần bao nhiêu ADA để làm nền? Nên dùng loại ADA gì? Giá cả?
    rất mong mọi người giúp đỡ lính mới ạ. Chả biết có phải iem post... ngu hay không mà đã mấy bài rồi, chả có cao thủ nào chịu giúp em cả... :confused:

Xin cám ơn mọi ý kiến góp ý!

2. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Hồ bạn dùng khoảng 36 Kg ADA (60K/Kg) + 40 - 60 Kg nham thạch ADA (140K/Kg) ngoài ra còn một số phụ liệu khác nữa nếu muốn biết chính xác bạn nên liện hệ với chi nhánh ADA Việt Nam.

3. trangroup

trangroup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  4. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Này nhé. Mình đã từng xài nền tự trôn, nền mua sẵn của các cửa hàng thuỷ sinh, nền ADA.
    Nếu bác xài nền ADA thì chết tiền cho cái hồ của bác đấy. Mình tính sơ sơ tổng thiệt hại ban đầu sơ sơ cho cái nền ADA của bác thôi khoảng trên 80 kg. Tức là trên 5triệu rồi.
    Vậy không biết bác muốn đầu tư bao nhiêu cho cái hồ này thì mình mới nói tiếp

Last edited: 20/9/07
  5. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn. cái hồ này có vị trí đặc biệt quan trọng, là điểm nhấn cho cả phòng khách nên cho dù thiệt hại như thế cũng đáng (so ra nó cũng chưa thiệt hại nặng như hồi chơi cá biển). Đồng chí vợ phụ trách ngân sách đã duyệt chi khoảng tầm 7M, chắc là thiếu. Em sẽ cân nhắc về vấn đề sử dụng loại nền để hòa hợp yếu tố kinh tế lẫn tính khả thi đối với tay mơ như em.
    Cám ơn các bác đã quan tâm, giúp đỡ. Chắc chắn một điều là em sẽ còn nhờ vả nhiều nữa ạ!
    Ps: vẫn mong mọi sự góp ý, chỉ bảo của các bậc cao nhân. Em chân thành cám ơn...

6. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình cũng có dự tính làm 1 cái hồ như vậy,nhưng nhược ở chỗ là bạn sẽ ko thể dùng đèn Neon dc,bạn phải dùng nền Metal halide mới có thể xuyến nổi ánh sáng xuống đáy hồ.và với kt như thế bạn sẽ phải dùng ít nhất là 4x150W HQI.
    Về phân nền nếu bạn thích sử dụng ADA thì mình khuyên bạn thế này nhé ! Khỏi mua Aqua soil,vì dùng cho hồ này thì chắc phải cỡ 200kg
    Vì hồ 1m8x60x60 đã phải xài 81kg rồi bạn ạ !
    Cho nên hãy sử dụng như thế này nhé :
    Mua 36kg nham thạch ADA (Nó ko đơn thuần là nham thạch,nó chứa rất nhiều dd)
    Phần trên thì sử dụng sỏi vàng hoặc sỏi gì khác.
    Thế nhé,còn muốn hỏi gì thêm thì PM cho mình !
    @@@@@
    Ồh,giờ mới thấy cái khoản ngân sách của bác :D Mình dám chắc là sẽ ko đủ.
    Vì nội tiền mua đèn thôi là đã ko đủ rồi.
    Nhưng mình sẽ đưa ra 1 kế sách khác cho bạn :
    Với 7m bạn sẽ mua :
    4 bộ đèn 150w 1t5x4 = 6t.
    Còn 1 t bạn mua sỏi vàng lót ở dưới,mình sử dụng nền trơ !
    Nhưng nhược điểm ở đây khi xài nền trơ là mình sẽ phải trồng những loài cây cột đã/lũa.
    Bạn sẽ tốn thêm 1t tiền cây nữa,và để có đã/lũa để cột,bạn lại tốn thêm tiền mua đã/lũa đủ khủng bố để cho vào hồ :D
    Cho nện suy ra bạn cần ít nhất phải là 10t để làm hồ này.
    Thân !
    @ Rất vui vì gặp 1 người cũng chí hướng với mình về vụ làm hồ to này,có gì ko hiểu cứ PM cho mình nhé !

Last edited: 20/9/07
  7. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác quan tâm. Đồng chí vợ vừa được xem các bài trên nên đã quyết định tăng ngân sách lên gấp đôi rồi. EM đang tiếp tục đọc các bài viết khác trên diễn đàn để mở mang kiến thức. Chúc bác sức khỏe, thành đạt và có hồ như ý...
    Ps: ngày mai em đi Bàu trắng (một địa danh ở huyện tuy Phong, tỉnh Bình Thuận; cách Phan Thiết khoảng 70km) Nơi đây có một cái đầm thiên nhiên cực đẹp. Hy vọng sẽ tìm được nhiều cây thủy sinh ở đó. Có gì em sẽ post ảnh lên để mọi người cùng tham khảo.

8. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Đồng chí vợ của bác này tuyệt thật. Thế bác có muốn lại tăng ngân sách thêm gấp đôi nữa không thì mình búa cho 1 búa là lên tận nóc ngay.
    Nói đùa thôi. Vì đây là hồ đầu tay bác ạ. Bác còn phải thay đổi phong cách, kiểu cọ, cây cối năm lần bảy lượt mới được như ý mình, rồi còn phải như ý "nội tướng" nữa chứ.
    Nên rằng bác cứ làm 1 cái nền tự trộn rẻ tiền trước đã, Để tiền đầu tư các phụ kiện gọi là phần cứng như đá lũa, đèn, lọc... cho thật đẹp và gấu vào.
    Sau đó thiết kế 1 cái hồ hoàn chỉnh với nền tự trộn đã. Rồi bác sẽ thấy mình phải lật tung cái nề ngay sau chừng 2->3 tháng để thay đổi phong cách khác cho phù hợp ý mình và vợ hơn.
    Sau vài lần lật tung lên như thế khi đã có đầy đủ nội công và kinh nghiệm thì hảy chơi 1 nền thật gấu (ADA chẳng hạn)
    Chắc lúc đó sẽ có bể đẹp
    Vài dòng góp ý
    Thân

Last edited: 22/9/07
  9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ này mà làm nền trộn chắc phải thuê 3 bà đồng nát rửa sỏi trong 1 ngày...:p
    Chưa kể làm xong mấy tháng dỡ ra thay nền thì phải thuê tiếp 5 bà nữa dọn trong 2 ngày...:D
    Theo mình thì nếu đồng chí vợ đã bật đèn xanh thì chả dại gì không xài ADA, cứ cắm nhổ, thay lay-out mái thoải cái nền nó vẫn trơ ra đó chả mất đi đâu cả...

10. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Xem nhé. Bể 2.4 x 0.8 x 0.8. Như vậy là vẫn trong tầm kiểm soát ánh sáng. Thay vì phải chơi tới 4 đèn 150W, cái này chỉ dành cho bể có nhiều cây đòi hỏi ánh sáng thôi, bây giờ ta phải chuyển sang kế hoạch thứ N để tác chiến với ngân sách eo hẹp dành cho bể to. Đó là ta chỉ sử dụng 2 bóng 150W dành cho những cây ưa bóng, đòi hỏi ít ánh sáng thôi. Em vẫn theo ý kiến bác Blue là cứ "liều" với ADA 1 trận cho "đáng đồng tiền bát gạo". Bác cứ tậu lũa to lũa bé vào, nhưng nhớ "kiểm soát lý trí" nhé ko thôi quá tay thì khổ. Kế tiếp thì tậu tất tần tật các chủng loại Anubias, dương xỉ từ bé đến lớn. Sau đó là tới rêu: java, x-mass, mini Taiwan, Sing, flame,... Bác cứ tậu thoải mái các loại rêu vào, dư thì nhớ share cho em:D. Nền thì vẫn cứ ADA + Power sand vô tư. Nhưng cũng vừa thôi chứ ko tới nỗi phải xài tới 200kg (của nào chịu nổi). Đối với những loại cây này thì mình sử dụng nền mỏng hơn quy định đối với kích thước bể cũng ko sao (cũng vừa vừa thôi chứ ko thể mỏng lét được). Tiếp đến là phân nước, chọn loại của chính hãng ADA, nếu tới lúc đó "kiệt sức" thì có thể dùng phân nước bên anh Codai cũng OK. Thế là xong, đổ Power sand vào, đổ ADA vào, xếp lũa thử xem tư thế nào đẹp, lấy ra buộc anubias, dương xỉ, rêu vào, cho lại vào bể đổ nước vào, chạy lọc, XONG. Bác nhớ xài lọc tràn. Em rất yêu cách này vì ko phải đụng tới nhíp to nhíp nhỏ. Nếu còn sức thì "lượm" đá ngoài tiệm vào trang trí cho thêm hấp dẫn. Bác nhớ khi nào làm thì up hình lên cho mọi ng tham khảo vị trí buộc các thứ vào lũa thế nào cho đẹp và hợp lí. Sau này thì tậu thêm các loại tiêu thảo trồng xuống nền cho đẹp (sau này thôi nhé, vì phải chờ nền ổn định hơn mới trồng được tiêu thảo).Bác vẫn cứ nhớ giùm em là "kiểm soát lý trí" thật chặt vào nhé.

Last edited: 22/9/07
    thuyhoang thích bài này.
  11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ý kiến của HĐLH rất hay, làm kiểu này nhàn mà hiệu quả hơi bị to...:D, ngoài các thứ cây trên lũa đá thì sau không dùng các loại tiêu thảo (ở VM chắc có không dưới 10 loại) mà phủ nền nhỉ, loại cao phía trong, thấp phía ngoài nhìn cũng phê lòi tai ra ấy chứ...:D:D:D

12. Gene Simon

Thích đã nhận:
    15
    Hồ này to hơn gấp rưỡi mà dùng những 15 bóng này :D
    Thiệt ra HDLH hiểu sai về vđề ánh sáng rồi !
    Bởi vì mình ko tính theo cách cho hồ nhỏ cho những hồ khủng như vầy dc !
    Bạn phải hiểu là 1 máng đèn 150W kể cả ADA cũng chỉ xài dc cho hồ 60-90cm.Cho nên hồ này ít nhất cũng phải là 3-4 bóng,chứ 2 bóng mình đảm bảo chỉ sáng có 2 điểm.
    Nếu muốn tiêt kiệm hãy làm nền trơ !
    Nếu ko thích tiết kiệm,muốn chơi xả ga,hãy mua Power sand và rải sỏi ở bên trên,đừng dùng aquasoil sẽ rất uổng phí !
    Nếu để ý,các bạn sẽ thấy hồ Amano home tank cũng dùng aquasoil 1 nửa ở đằng sau.
    Vài lời khuyên cho người mới !

13. hoangdelahan

Thích đã nhận:
    40
    Ông anh của em ơi, anh xem lại chiều cao của 2 bể nhé. Bể cao chỉ có 0.8m thì sử dụng 3-4 bóng 150W là quá nhiều so với những cây mà em khuyến khích trồng. Hầu hết chúng đều cần ánh sáng rất ít. Nếu lấy tiêu chuẩn "1 bóng ADA cũng chỉ xài cho hồ 60 - 90cm" thì e rằng lượng sáng quá nhiều, đây là khuyến khích của nhà sản xuất dành cho mọi loại cây (kể cả cây đỏ lẫn cây xanh) đạt màu sắc tốt nhất. Vậy nếu chúng ta chỉ trồng anubias, dương xỉ, rêu, tiêu thảo thì lượng ánh sáng cần phải khuếch tán rộng (tức là phải giảm ánh sáng bằng cách treo đèn lên cao). Nếu tiêu chuẩn của đèn ADA yêu cầu treo đèn cách mặt nước tối thiểu khoảng 50cm trở lên (điều này ít ai ở VN làm, đa số người ta treo từ 0.6m trở lên, vì đèn 150W của ADA tỏa nhiệt khá nhiều ko phù hợp với khí hậu ở VN theo kiểu treo như thế), thì ở đây chúng ta phải treo cao hơn nữa để còn tránh sau này rêu bám vào cây còn có thời gian kịp tháo ra. Còn nếu ông anh cho rằng như thế sẽ thiếu sáng thì đừng lo chúng ta trồng những thứ mà ngay cả ở bóng râm chỉ có ánh sáng le lói chúng vẫn mọc tốt đó chứ, chỉ là hơi chậm 1 chút. Mặt khác đèn ADA chiếu sáng rất rộng nên ko phải lo bể dài 2.4m mà 2 bóng ADA chiếu ko hết bể.
    Còn 1 điều nữa là hình như đèn ở cái bể khổng lồ của Mr. Amano ko dùng đèn giống kiểu thông thường ta thấy mà nó sử dụng 1 dạng đèn compact được thiết kế riêng cho bể kiểu này.

14. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vẫn tiếp tục lắng nghe những lời vàng ngọc của các cao thủ. xin cám ơn tất cả những ý kiến đóng góp...
    Em vừa đi Bàu Trắng về như đã nói. Thu hoạch cũng khá, chụp ảnh cũng nhiều. Tuy nhiên dư âm của t6a5n chiến đấu chiều nay chưa thể phai
    Xin hẹn các bác về kết quả thu hoạch được. Ngày mai, ngay khi bắt đầ tỉnh em sẽ xử lý ảnh và post lên ngay.
    Xin cảm ơn tất cả những ý kiến đã, đang và sẽ đóng góp cho cái hồ của em...

Trân trọng!

15. hoangdelahan

Thích đã nhận:
    40
    Hihi, anh cho em xin thêm 2 cái quạt nhỏ khi setup bể nhé. Mà hình như lúc trước anh nuôi cá biển mà, vậy chắc anh phải có máy làm lạnh nước. Thế thì khỏi quạt. Anh lưu ý ráng giữ nhiệt độ từ 28 độ C trở xuống nhé. 25 là lý tưởng nhất.

16. Gene Simon

Thích đã nhận:
    15
    Đa phần các điều cậu em khẳng định ở đây đều sai !
    Từ phần
    Ko bao giờ nhiều ! Vì hồ ở đây là hồ cao,chú em thử tính 60x80x80 = ? lít nước ?
    Đèn MH nào cũng khuyến cáo treo tối thiểu 30cm.
    Ko hề rộng nhé,chú em nên coi kỹ lại phần này ! Bởi bì bất cứ đèn MH nào (kể cả ADA) cũng tụ vào 1 phần ở giữa, ở giữa là 100% 2 bên là 25%.Ko có chuyện tỏa nhiều đâu.Vả lại mình đoán chắc bạn cũng thấy qua cái đèn đó dc 1 2 lần thôi đúng ko ? :D Còn treo ở hồ nhỏ nữa,cứ treo qua hồ lớn sẽ thấy.
    Mong rằng ông anh Yamahaj sẽ ko đi sai hướng.

17. cỏ trân châu

cỏ trân châu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Hìhì, cao thủ ADA phán rùi thì seo mờ sai nữa nhỉ:D :D :D :D .
    Như anh Gene Simon nói, đèn của ADA rất đặc biệt, chạy dài theo 2 chiều dọc đèn là 2 bóng đèn (tất nhiên là bóng ADA:D ), ở giữa có một cái "hộp" nho nhỏ đựng "quả tim" tốn 120W/h. Nên chủ yếu lượng ánh sáng tỏa ra chủ yếu chỉ tập trung vào giữa là nhiều nhất, những phần rìa xung quanh CTC nghĩ chừng 25% như anh Gene nói mà thôi. Nên việc hồ 2.4mxo.8x0.8 thì sử dụng 4 tới 5 đèn là hợp lý.

Last edited: 23/9/07
  18. Gene Simon

Thích đã nhận:
    15
    Nếu hồ này là của mình và nếu mình có đủ đk mình sẽ dùng 8 đèn 150W và treo như trong hình này : (nhìn từ trên hồ xuống)
    Nhưng do chi phí của anh Yamahaj có hạn nên ta sẽ treo như vầy :
    Và sẽ trồng cây và bố trí sao cho các loại cây/lũa nằm ở đằng sau thôi.
    Và trang trí cũng giống như cách của hồ Amano home tank.

19. hoangdelahan

Thích đã nhận:
    40
    Đấy ông anh cũng nói là ở giữa tụ 100% đấy nhé. Việc trồng những thứ em khuyến cáo có cần 100% ko nhỉ? 0.3m là 100%, 0.6m là 50%. 100% của bóng đèn ADA là quá mạnh so với những cây mà em đề cập. 100% của bóng Jebo theo em cũng chỉ bằng khoảng 50% bóng ADA. Tính ra thì 50% bóng ADA cũng đã quá đủ cho cây. Vậy là treo cao 0.6m vẫn còn ngon cơm. Còn độ sáng 2 bên thì em nghĩ ko phải 20% mà ít nhất cũng phải 30%. Ko cần phải đem cây ra thí nghiệm, ông anh cứ để mắt trực tiếp quan sát 1 bóng ADA và 1 bóng Jebo đang mở thì ông anh nhìn được cái nào lâu hơn? Nếu ông anh nói 2 bóng chưa đủ thì em sẵn sàng ủng hộ theo ông anh 1 tay, tức là chỉ 3 bóng. Em đã thử tiếp xúc với loại bóng đèn ADA này cả chục lần rồi, để tay thử ở 2 bên một chút là thấy nóng rồi (độ cao tiêu chuẩn 30cm).
    Hihi, còn cái vụ 0.5 thì cho em sorry, vì lúc đó đang sắp đi gấp nên đánh lẹ quá lọt ra con 0.5m. Sorry. :D
    Ý, em khoái vụ này rùi đó. Ông anh còn ý gì nữa ko? Em sẵn sàng tác chiến.

20. Gene Simon

Thích đã nhận:
    15
    Vâng đầu tiên tôi xin trả lời câu hỏi này :
    Tính như vầy nhé ! bóng ADA là 150W đúng ko ?
    Nếu chỉ tính về mặt trên vậy mình tính ra dc là 50w cho 20cm.
    Nhưng thật ra,vì máng đèn nhỏ hơn 60 cm nên chỉ có phần giữa hồ là nhận ánh sáng nhiều nhất,khi đó 100% của nó sẽ nằm khoảng 50-100w 2 phần kia chỉ nhận khoảng 20-30w thôi,đúng ko ?
    Mình hỏi bạn nhé,nếu như bóng ada mạnh hơn bóng jebo vậy tại sao mình ko sử dụng tương đương 4 bóng ADA = 1 số bóng Jebo cho hồ này ?
    Hì,mình ko biết bạn căn cứ vào đâu,nhưng khi tropica thử bóng,họ có dùng đến thước đo lumens.
    Đấy,lý do là vì bóng ADA tụ hơn bóng Jebo,nó phản quang đa phần vào 1 điểm.
    Hì,nói về tiếp xúc,xin lỗi.Mình từng ngồi chỗ ấy từ sáng tới tối hi hihi,nhưng bạn có bao giờ đứng hút thuốc ở gần đèn ? Hihi xin lỗi hơi ngoài lề tí,nhưng chỉ khi hút thuốc mà đứng gần đèn mới thấy dc nó tụ như thế nào.
    Mới vừa hồi chiều ở đó,mình phà 1 hơi bay qua,dù đèn đã treo 40cm trên cao,nhưng mình vẫn thấy có 1 luồng sáng ở giữa,xung quanh rất ư là yếu.
    Nhưng mình nhắc bạn 1 câu nhé !
    Bạn nói là treo càng cao tỏa sáng càng đều ?
    Mình nói không
    Vì bạn có tính đến độ ánh sáng bị thoát ra ngoài khi treo cao ? Và nên nhớ ! hồ này rất cao,nên lượng ánh sáng xuống dc phía dưới là rất thấp,dù là treo chỉ 30cm.