Xin hỏi về kinh nghiệm sử dụng vật liệu lọc

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi hoangesc, 17/10/13.

1. hoangesc

hoangesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bể nhà em dùng vật liệu lọc 5l Eheim sup pro và 0,5l Matrix được hơn 3 tuần nay
    lúc kiểm tra máy lọc, em nhận thấy có rất nhiều viên Eheim bị teo nhỏ trông thấy đồng thời có rất nhiều cặn Eheim.
    Các bác cho em hỏi, có phải dùng VLL trong thời gian lâu thì VLL sẽ bị tan hết và em sẽ phải thay VLL khác không?
    Sao em thấy bên Cá Xinh quảng cáo dùng Eheim thì chỉ cần đầu tư 1 lần và dùng mãi mãi nhỉ? :confused:

2. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    hiz. ko bác nào chia sẻ kinh nghiệm ạ?
    :((((((((((((((((((((((((((((((

3. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Bạn chịu khó tìm hiểu thêm về VLL eheim và matrix đi, có rất nhiều thông tin về 2 cái này. Nếu bên này thiếu thì bạn sang bên thuysinh.org đọc thêm. Theo mình biết thì sub pro ko teo và thời gian đầu sẽ nổi, sau 3 tháng sử dụng hạt sẽ chìm. Còn matrix giống de nitrat thì cứ để trong lọc thôi, mình công nhận là nó bị bào mòn sẽ ra cặn nhưng để bào mòn hết mình đoán cỡ phải 10 năm. Hiện tại ở nhà mình đang dùng De nitrat(new) và sub pro(cũ).Bạn chơi tép ong hay chơi gì mà chịu khó đầu tư vậy?

hoangesc thích bài này.
  4. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    Mình mua Eheim sub pro tại cá xinh đấy. mình mở lọc ra thì thấy hạt cứ nhỏ li ti và ra rất nhiều cặn (từ hạt eheim mà ra). hay là mình mua phải đồ dỏm vậy :(
    Mình cũng tính nuôi tép nhưng mới chơi bể thủy sinh lần đầu nên thời gian này mới chỉ nuôi cá thôi. Mình thích nước nhanh trong nên cũng chịu đầu tư lọc kha khá 1 chút

5. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    trong mục mua bán có mấy bác chủ cửa hàng nhiều kn như bác CJ, codao bác thử hỏi xem. Tốt nhất là đến gặp trực tiếp sẽ vỡ ra dc nhiều điều đấy. Đầu tư nhiều nhưng phải đúng bài bản nữa. Mình chỉ dùng lọc lavie vll là nham thạch nhưng khi set xong châm vi sinh và dùng thêm nước của bể cũ đã ổn định nước cũng rất nhanh trong.

xuxu_nguyen thích bài này.
  6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Mình nghĩ chỉ là bụi cặn ban đầu trong quá trình vận chuyển bị va chạm còn vương lại trên hạt thôi chứ nhể (rửa sạch sẽ hết)
    Chứ tình hình bào mòn mà kinh khủng thế này chắc bác chủ top xài được 1 năm là phải mở lọc xúc bột đổ đi :D

7. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    Mình cũng đang lo như vậy đấy :(

Có lỗi xảy ra khi nội dung này được gửi đi
    Bài viết của bạn quá ngắn. Một bài viết tiêu chuẩn có tối thiểu 50 ký tự.