Xin hỏi về máy làm lạnh !!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi lehoangphuc, 14/8/13.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình mới gắn máy lạnh 1/2 HP ( nghe ông chủ nói thế ) ko biết kiểm tra 1/4 và 1/2 như thế nào vì mình tháy nó giống nhau quá .....Mình chạy cho hồ 400lit , chỉ ống ra mình bộc cách nhiệt thôi....xin cho hỏi quy trinh chay máy lạnh thời gian bao lau thì đủ nhiệt độ 26 nhỉ , đừng chênh lêch máy độ nó chạy lại nhỉ...ngừng và nghỉ như thế nào là thích hợp nhỉ .....
    Và cho mình hỏi thêm thời gian bao lâu mình châm vi sinh nhỉ,,,châm nhiều loại vi sinh hay châm nhiều có bị sao ko? Làm sao mình biết hồ mình vi sinh đã ổn định nhỉ . Daọ này nhìn thấy xuất nhiệt máy e giống bọ nước , ngăn nuôi rong cheato cũng thấy có

2. maotien

maotien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Bạn kiểm tra sau máy sẽ biết 1/2 hay 1/4 HP,chạy bao lâu đủ 26 độ thì chỉ có máy mới biết,thường chênh 1-độ là máy chạy(nghỉ)Châm vi sinh theo chi dẫn trên bao bì,Châm nhiều thì vi sinh nhiều(bùng nổ vi sinh)gây thiếu oxy không tốt,bể bạn xuất hiện những con bọ nước là bắt đầu OK rồi

lehoangphuc thích bài này.
  3. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Cần phải nói rõ là máy hịn hay máy chế,trong SG ae hay dùng hàng chế vỏ bằng sắt ,sơn trắng.Mỗi 1 loại có cách setup khác nhau.Nếu hàng xịn thì sau lưng nó dán tem ,chỉ cần nhìn vào đấy là thấy bao nhiêu HP,còn máy chế chỉ có cách lấy ampe kìm ra đo A thôi,xem được bao nhiêu A thì lúc đấy mới biết được bao nhiêu ngựa.

4. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    máy lạnh của mình xaydin !!! cho nên mình mới 1/4 và 1/2 hp nhìn giống như nhau ....Dạo này hồ mình xuất hiện chất bụi vàng bám trên quạt thổi luồng,,ống xuống, đá, dưới nền san hồ vụn...làm sao xử lý hay vệ sinh chúng nhỉ ??? Và có 1 điều máy shimmer mình mở 24/24 hay sao nhỉ ...mình buổi tối hay tắt , ngủ dậy mở lên lại ( vì hồ để cạnh giường ngủ )

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:57 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:17 AM ----------

Và cho e hỏi thêm !!! lọc phụ của e , hiện giờ e chay lờ khử hat bio prellet hồ 400ml mình chạy 400ml ( nước ra mình tính cho chay ra họp loc bỏ full seachem mattrix được ko nhỉ ) , hay matrix chỉ dùng cho hồ nước ngọt thôi..

5. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Chưa bao giờ nghe thấy tên máy lạnh đấy,chốt lại là hàng xịn hay chế,hàng xịn thì nó có tem của nhà sx ghi đấy thôi,nói chung đo A là biết thôi mà.Con máy này là máy chế đến 95% rồi,mình dự thế .Nói tóm lại là máy chế chạy ko ổn định lắm nhưng được cái giá rổ hợp lý,tiền nào của đấy mà.

6. maotien

Thích đã nhận:
    306
    Bụi vàng đó là rêu đó rồi thời gian sẽ hết,Skimmer bật 24/24,nước ra cho chảy qua matrix carbon được(quá tốt).

7. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Tks .....nhìn hồ có bụi vàng nâu sao xấu quá....hồ mình bỏ đá chết ,,,bổ sung chức gì va bật đèn màu gi để đá chết có vi sinh,tảo làm ổ và chuyển thành đá sống nhỉ

8. maotien

Thích đã nhận:
    306
    Bạn phải mua vi sinh ngoài tiệm,và châm theo chỉ dẫn,đá chết phải qua thời gian sẽ trở thành đá sống với điều kiện nước tốt như đại dương.

9. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    minh châm vi sinh cua pháp ,,,, 10 ngay mình châm 1 lần ..Bio digest và bio tim, đỗ vào ngăn lọc máy bom lên hay đổ thẳng vào hồ nhỉ...Có cần tắt bom hay shimmer ko nhỉ?