Xin hỏi về Mi!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tracryum, 12/9/10.

1. tracryum

tracryum Member

Thích đã nhận:
    22
    Cách nay 01 tuần tôi có mua em Mi mỏ móng nghiêm chỉnh ở Vũ Huy,giá em nó là 200k.Chim về tắm ì xèo luôn,thĩnh thoảng thì cũng mở mồm hót hét chút chút,trưa thì cũng đi chuyện như người ta.Mấy hôm nay đứng gần lồng khoảng 1m em nó cũng không nhãy nhiều.Ưu là thế nhưng có lẽ nhựơc điểm lớn nhất của em nó là đầu không có tóc.Hôm mới mua về thì nhìn buồn cười lắm,hệt mấy cụ trên núi mới xuống,láng o.Tôi xin hỏi anh em trên diễn đàn cách cho ăn hoặc thuốc gì để em nó sớm sớm hoàn tục.Xin cảm ơn!

KtsBim thích bài này.
  2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    chỉ có cách chăm sóc từ từ rồi sẽ mọc tóc thôi, bắt Vũ Huy mà 200k cũng rẻ nhỉ, hbưa e bắt 500k rồi. bác cứ cho e nó ăn mồi tươi thường xuyên vào. e ấy sẽ mau ra tóc thôi.

KtsBim thích bài này.
  3. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Bác cứ cho em nó ăn uống đều .tắm táp ,cho vào nơi thoáng gió .tự khắc em nó thay lông thôi

Chúc bác thành công !

rongbiengl and KtsBim like this.
  4. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Bác nên để áo lồng trên nóc vì Em này có tật đội lồng nên mới như thế.

KtsBim thích bài này.
  5. con_chim_non

con_chim_non Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Tiện hỏi các bác : bộ vuốt con mi nhà em nhìn khủng quá em mua cái cầu mài móng về lúc trưa cho no sang lồng tắm thì lắp. Nhưng từ lúc về lồng nó thấy cầu mới ko dám đậu lên mà toàn chạy chui chạy lủi dưới đáy lồng chạy như chui rúc, đói cũng chỉ nhảy bám nam ăn uống chứ nhất định không đứng. Nó sợ cầu mới hả các bác.Cứ kệ nó hay phải tháo cầu ra

KtsBim thích bài này.
  6. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Bác cứ kệ nó vài hôm là quen ý mà .ko sao đâu ....................................

7. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    bình thường mà a, mùa này thay lông nó sẽ ra thôi mà , bếu không phải a coi chỗ da đầu không có lông có mụn nổi hay lở loét không nếu có thì bị nấm hoạc ký sinh trùng anh tìm cách chữa ở các bài đã đăng trên diễn đàn chúc chim anh mau mọc tóc

hnc thích bài này.
  8. con_chim_non

con_chim_non Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Em thua nó rồi bác Bim ơi. Từ hôm 14 đến h nó nhất định ko lên cầu chỉ chạy dưới và nhảy bám nan ăn uống nhưng khó ăn nên ko ăn uống mấy. Cóng cám từ hôm đó đến h ko hết 1/2. Sáng nay mang ra thấy cứ nằm ở góc lồng ko nhanh nhẹn mấy cũng trả rên rỉ như mọi ngày thôi đành trời ko chịu đất đất chịu trời. Tháo cầu mài ra trả cầu cũ về thằng cu nhay lên cầu ngay ăn uống như điên rồi ngửa cổ hét. Lộn cả ruột. mấy hôm nữa em bắt ra cắt cho nhanh

9. khuyenvang

khuyenvang Member

Thích đã nhận:
    12
    Mùa này là mùa chim thay lông bạn không phải lo lắng gì nhiều về bộ lông hay cái đầu trọc của chú chàng đâu rồi lông sẽ mọc lai như cũ thôi không ảnh hưởng gì đâu bạn cứ kiên trì nuôi đi bạn sẽ có môt chú chim đẹp vừa ý bạn. Trong thời gian thay lông bạn nên để chim thật yên tĩnh cho chim ăn thức ăn ngon, tăng thêm mồi tươi như cào cào châu chấu cho chim có sức thay lông nhanh hơn. Ngoài ra chim của bạn dễ tắm bạn nên cho chim tắm hàng ngày. Sau khi chim thay lông xong chim sẽ có lửa trở lại, lúc đó bạn sẽ được nghe giọng ca thiên phú của nó. Chúc bạn có một chú chim vừa ý

---------- Post added 21-09-2010 at 12:04 AM ---------- Previous post was 20-09-2010 at 11:52 PM ----------

Bạn không nên mua cầu mài móng làm gì như vậy rất hại cho bộ móng và cặp chân của em nó. Bạn bắt em nó ra cầm đôi chân cua em nó đưa ra ngoài ánh nắng hoặc là soi lên bóng đèn điện thấy chỗ nào màu hồng hồng thì bạn lấy cái bấm móng tay ra bấm dưới, cách xa chỗ màu hồng hồng đó khoảng 1mm sát với chỗ màu hồng hồng đó là em nó dễ bị tóe son lắm đấy bạn hãy làm thật cẩn thận vào nghe không. Tương tự như vậy bạn làm với những móng còn lại cho em nó. Chúc em Mi nhà bạn có 1 bộ móng đẹp

con_chim_non thích bài này.