Xin hỏi về rêu cạn???

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi KHANH.DO, 2/11/07.

1. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Chào các bác
    Qua nhà ông bạn thấy loại rêu này mọc dưới đất , mượn máy ảnh post vài tấm hỏi các bác biết loại gì đây và sống được trong hồ không vậy?
    Cám ơn nhiều lắm

2. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đây là một loại pelia- đại lộc giác đài , hoàn toàn có thể sống được trong môi trường thủy sinh . Chúc mừng bạn tìm được một loại rêu cạn hoàn toàn có thể trồng trong hồ :applause:

3. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Thanks bạn nhiều!
    Nhưng sao mình thấy hồ mấy bác khác ĐLGĐ mọc cao đẹp lắm, mà cái này gần như chỉ sát đất thôi bạn ạ

4. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bởi vì đây là cây cạn anh ui ...

5. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    vấn đề là làm sao bác lấy nó lên và để trong hồ.Khi vào nước nó sẽ dài ra.Loài này cho vào nước là sống nhưng chậm lắm.Lúc trước em cũng lụm được 1 miếng loại này,bỏ vào nó ra lá nước nhưng rất dễ gãy,đụng nhe vào là gãy nên không biết làm sao để cột vào lũa

6. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Khanhbinh noi đúng đó, loại này mình cũng từng gặp rồi, nhưng mà khai thác nó để còn nguyên thì cả vấn đề. rồi vận chuyển và cuối cùng là cột vào đá hoặc lũa nữa khó làm sao mà giữ được cho đẹp. Chúc bạn khai thác và nuôi dưỡng thành công!

7. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    cẩn thận nhá mấy bác, nếu nhìn nhánh của nó trong trong thì còn có thể sống trong nước còn nhánh của nó nhìn xanh lè và cứng thì chỉ là loại địa y ko thể phát triển trong nước đâu

8. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Mình dùng bay thợ hồ xúc cả tảng rồi ịn lên miếng gạch cho đỡ vào hồ được không các bác?

9. hgcluckybear

Thích đã nhận:
    2
    Cũng được đó bác , Rồi dùng chỉ buộc nhẹ lên miếng gạch thả vào hồ nước mát , ánh sáng mạnh, thêm phân nước ...để cho nó mau ra lá nước :D . Bác nên nhớ là phải nhẹ tay nhé vì DLGĐ rất giòn và dễ gãy ...chúc bác mau thành công.:applause:

10. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Pelia này dễ mà khó, dễ là quăng nó vào cái chén chỉ cho một chút xíu nước không cần ngập qua nó vẫn sống và xanh mướt còn khó là dù hồ nước có mát 26o, đèn mạnh nhưng nó vẫn đen thui, nói chung nó cần thời gian thích nghi dài hơn so với những loại Moss khác, em có cột vào 4 cục đá và sau thời gian quan sát thấy những cục đá gần mặt nước hơn thì sống nhưng đen thui, còn cục nằm tận đáy thì yếu dần và tan biến, em liền đem qua hồ Tép 2 cục thì thấy có vẻ khá hơn (hồ tép 24o nhưng đèn jebo), vài lá bị rớt ra khi cột bỏ vào cái chén vẫn xanh mướt, tóm lại vì Tép thích loại này em mới mua chứ thấy nó không đẹp tí nào, ở nhà em gọi nó là rau câu hihi. Thân

11. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    đây không phải là pellia hay đại lộc giác đài, khi chụp macro nên các pác nhìn thấy lớn vậy thôi, và người chụp cũng không có để bất cứ một vật gì đó bên cạnh để anh em có thể so sánh tương quan về kích thước nên có thể nhầm lẫn về kích thước, tuy nhiên trong bức hình đầu tiên có thể so sánh tương quan với đám rêu khác mọc xen kẽ. về kích thước cánh lá thì loại này khi hạ thủy chính là riccia đặc biệt.

12. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Desperator ơi bạn nhầm rồi, mình không hề chụp Macro 3 hình trên, chỉ zoom gần thôi. Về tương quan mỗi cánh lá của nó rộng khoảng 2->3mm lận, lớn hơn cánh lá rêu thường nhiều. Mình sorry không để thước bên cạnh vì không nghĩ tới phải cần đến thước. Đúng là cánh của nó khá giống ĐLGĐ (mình đã xem loại nàu ở nhà Blue và Bi rồi), nhưng cánh dày hơn và sẫm màu hơn.

13. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Nhân tiện vừa shot được vài tấm hình chỗ ông trùm hàng độc đây, anh em xem chơi nhé.
    gần hơn
    gần hơn nữa
    một loại khác
    Còn nữa nhưng chưa kịp shot.

14. bicon

bicon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    của bilislove, dụ hoài không bán toàn khoe hàng cho người ta thèm thôi

15. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Ổng không bán thì hôm nào "xin", xin không được thì "cướp" vậy :D

16. hgcluckybear

Thích đã nhận:
    2
    Kha kha , đúng roài ...phải cướp thui :D . Ổng toàn chơi show hàng k ..làm cho bà con thèm . Bữa nào tập họp anh em lên nhà ổng rồi dùng .....vũ lực cướp thui . Hahahaha=)) . Loại đầu là willow khá là khó trồng , em cũng từng trồng thử mà lúc thích thì nó sống mà cũng chít bất tử k rõ nguyên do >> nói chung loại này đẹp nhưng khá khó trồng và mắt nữa nên k dám rớ vô ( chỉ dám cướp thui :blushing: )

17. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    dày và sẫm màu hơn thì là do mọc cạn thôi anh ơi, hạ thủy rồi lá nước sẽ khác. nếu cánh lá mà lớn cỡ đó thì không phải riccia loại lớn rồi, anh coi lại nếu lá có gân giữa thì là ĐLGĐ còn không thì là pellia

18. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em nghĩ Pelia với ĐLGĐ là 1 còn không thì cũng cùng họ, Pelia hoặc ĐLGĐ có thể mọc cạn chứ Riccia chỉ phát triển dưới nước thôi, Riccia thiếu nước là nó héo khô rồi, em nghĩ vậy không biết đúng không, có gì xin chia sẽ em thêm. Thân

19. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    cùng họ thì đúng rồi nhưng là một thì không phải đâu nhé:D .
    tất nhiên là nếu bạn vớt nó ra từ trong hồ và để nó ra ngoài nền đất hay đâu đâu đó ngoài không khí thì nó héo khô thật( với cây thủy sinh nào chẳng thế:p ). nuôi trồng và ươm cây cạn là cả một công trình đó bạn. tặng bạn hình của riccia mọc cạn nhà bác Hòa do anh Tien post lên nè.
    [IMGO]http://img459.imageshack.us/img459/2567/dsc00101kz8.jpg[/IMGO]
    còn đây là ĐLGĐ cũng do anh Tien chụp ở nhà bác Hòa
    [IMGO]http://img233.imageshack.us/img233/3568/dsc000979rc.jpg[/IMGO]
    đặc điểm rất dễ nhận thấy là trên các tán lá thường có các bào tử hình cầu tròn. đó là lý do tại sao em bảo là nếu tán lá mà anh Khanh chụp( vì khó nhận biết do không có tương quan) lớn hơn riccia thường thì là riccia đặc biệt, còn lớn hơn nữa là pellia( cũng có hai loại là mini và lớn đó anh) chứ không phải ĐLGĐ

Last edited: 16/11/07
  20. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Theo như hình Desperator Post thì cái đống nhà anh lại là Ricia hoặc pellia rồi. Trông nó không giống ĐLGĐ tí nào cả. Thanks Desperetor nhiều. Anh bỏ vào hồ hơn tuần rồi mà chưa thấy ra lá nước, không biết nó có cần ánh sáng mạnh lắm không nhỉ. Mấy thằng peacock của em tặng hôm nay ra lá non thích lắm.