xin hỏi về rong trang trí bể cá

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi rugi, 19/7/11.

1. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Em mới mua 1 bể cá nhỏ 20x30x45 cm,chỉ có sỏi,ko có đất nền gì cả. Cắm mấy khóm rong trang trí mà được có mấy hôm là nó đen lá,úa,rụng hết. Các bác có thể tư vấn cho e nên cắm loại cây nào bền bền,giá cả hợp lí,và có bí quyết gì cho nó sống lâu. Chứ thế này suốt ngày thay thì mệt lắm :(

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Với bể 20x30x45 là khá nhỏ mà lại không có nền, bạn xác định đó là hồ cá và trồng thêm cây thủy sinh cho thêm sinh động thì cần phải biết cây thủy sinh cần dưỡng chất trong nước, nền và ánh sáng, với bể nhỏ như vậy bạn có thể nuôi vài con cá nhỏ, 1 vài loại cây có sức chịu đựng cao và không cần nền như ráy, dương xỉ.
    Bên cạnh đó bạn cần thay nước thường xuyên, cung cấp ánh sáng khoảng 8-10h/ 1 ngày cho bể cá đó.

rugi thích bài này.
  3. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    rong gì mà lại úa thế. Rong mình chả cầm cắm, cứ vứt vô hồ cho trôi nổi mà vẫn lên ầm ầm. MÀ bể 20*30*45 là rộng, cao,dài hả bạn?
    Bạn mua phân nền dải rồi cắm Ngưu mao chiên í. mình thấy loại này có vẻ dễ sống.

4. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    em thấy nên bỏ rong đuôi chó vào, bọn rong này sống khỏe lắm, em bỏ trong cái hũ rượu cần nó cũng mọc ầm ầm

rugi thích bài này.
  5. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Thanh đản và ráy, buộc vào viên sỏi to cho cố định. Phân cá tụ lại dưới đó đủ cho mấy cây này ra rễ và sống tốt. Lá dày nên cá khó phá. Rong đuôi chồn thì chỉ vài bữa là chúng cắn tan tành.

rugi thích bài này.
  6. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Cho mình hỏi là thay nước thường xuyên là bao nhiêu lâu 1 lần,mỗi lần thay bao nhiêu hả bạn ?
    Khi cắm cây có cần tháo cốc nhựa của nó ra ko ?
    Nhà mình còn 1 túi phân bón cho cây cảnh,có thể cho vào bể đc ko,nhưng mình sợ cá chết :(
    Còn ánh sáng thì mình dùng 1 đèn neon 9w đã hợp lí chưa?

Mình cũng chả biết nó là rong gì,lá bé bé,thấy đẹp nên bảo hàng cá họ cắm cho thôi.

mấy cây này giá cả thế nào hả bạn,nghe mấy a trên diễn đàn nói là hàng cá cảnh hay chặt chém lắm.
    Mình mua 8k 1 cốc rong đuôi chó bé tí,trong khi mọi ng` bảo cái đó vớt ở ruộng mương đầy. Nhưng khổ nỗi Hà Nội tìm đâu ra ruộng :(

Phiền các bạn tư vấn giúp mình thêm mấy câu hỏi ở trên :p Thanks.

7. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bể nhỏ nuôi mấy loại cá nhỏ như bảy màu thì nó cũng không phá rong đâu, rong đuôi chó lá cứng mà, ở nhà em nuôi bảy màu với rong tóc tiên mà có mất cái lá nào đâu

8. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bể của bạn nhỏ như vậy thay nước chỉ cần 1 tuần 1 lần thôi chú ý hút các cặn bẩn ở đáy bể
    khi mua rong hay cá thì ra chợ mơ cho nó rẻ do bể bé không lắp được máy lọc bạn nên hỏi mua rong la hán(rong đuôi chó) để trồng trong bể thôi
    khi mua rong về nhớ bỏ nó khỏi các cốc nhựa rồi vùi gốc nó vào sỏi
    để cây rong sống bạn kiếm 1 cái bóng compact tầm 15w(9w thì hơi thiếu sáng) chiếu sáng từ 8-10h mỗi ngày cho cây quang hợp
    còn phân thì bạn đừng nên cho sẽ chết cá đấy

rugi thích bài này.
  9. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    bạn ra đằng sau chợ ĐỒng Xuân, làm 5k rong đuôi chó. thả mấy con bảy màu vào. không cần nền niếc gì đâu. vừa đơn giản, đẹp , đỡ tốn mà không ko tốn công thay nươc. Mình để cả tháng k fải thay luôn.

rugi thích bài này.
  10. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    duơng xỉ là cây trên cạn mình cắt hết lá bỏ vào nước đúng ko anh hay nó là loại cây trồng riêng dưới nước ?

11. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Là loại dương xỉ mọc dưới nước. Nếu là dương sỉ cạn đem hạ thủy thì không quá 5 ngày bắt đầu thối rữa, làm dơ nước trong bể.