Xin hoi ve Thanh long

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi trantuankhanh, 23/5/07.

1. trantuankhanh

trantuankhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang nuôi 1 con thnah long dài khoảng 20cm, ở ngay hàng vẩy thứ 3 gần mang có có 2 vẩy hơi vàng, còn các vẩy khác thì vẫn bình thường. Các bác cho hỏi điều này có gì bất thường không?:-S :-S :-S em lo quá. Mua cá về down giá xuống còn có 20% mà vẫn bị vợ tung hô đả đả (thằng con thì cười toe toét :- :D :D ) bây giờ mà cá bị gì nữa chỉ có nước mà mua lòng tong về ngắm thôi ~X( ~X( ~X(

2. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    he he he>Cá của bạn mua là thanh long vi vàng nên nó vàng là đúng thôi,đừng lo lắng wá>>>chỉ khi nào thấy cá có những biểu hiện :cọ quẹt mình vào thành bể>>>bị nấm,vảy bị xù>>bị bệnh,kênh mang....thì lúc đó nhớ đọc những cách trị bệnh trong diễn đàn này nhé.Chúc cá bạn khỏe và đẹp!!!

3. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Vậy là được Thanh Long vi vàng roài, chúc mừng... Lần sau để Dzợ mua cá để dzợ khỏi đả đả hi hi...

4. rotter guy

rotter guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    E muốn kiếm con Thanh Long vi vàng.Ngoài thị trường ko biết bán bao nhiêu và làm sao có thể phân biệt dc các loai Thanh Long...E khá mù mờ về TL.Mong các bác chỉ giáo.Cám ơn

5. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    Thanh Long thường đc chia là Thanh Long thường_màu xanh lá cây>>>loại này h hết bán rồi,Thanh long vàng_loại này lai giữa TL và KLHV,thân có vảy ngã vàng>>>loại này phổ biến>>>giá 600-1000k,Thanh long Hồng_lai gữa TL và Huyết long thường gọi là huyết long 2,người trắng hồng,đuôi hơi ửang đỏ>>>thường bán với giá 150$.cỏn có một loại Thanh long nữa màu trắng bóc_bán với giá TL vàng

6. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    Thanks bạn nhiều lắm nhưng phải chi có hình thì hay biết mấy...người mới mà,còn mông lung lắm...Hok check kỹ ra mua thế nào cũng bị lừa...Thanks bạn

7. Venus

Venus Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chỉ giúp nơi nào bán

bạn Ho@anglong oi vui lòng nói rõ hơn về con Thanh long Hồng_lai ở đâu bán đi bạn? Cảm ơn. mình ở Hồ Chí Minh. Mình dang chuẩn bị tập chơi cá rồng nhưng o biết mua loại cá nào? (cá ngân long thì mình o thích, còn huyết long thì o có khả năng, nếu có thể bạn tư vấn các loại khác giá khoảng 50-150USD dùm mình nha)
    cảm ơn nhiều.

8. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Mình xin trả lời thay bạn Ho@anglong.
    Số tiền 150usd bạn chỉ có thể mua loại hồng long 2(thanh long lai huyết long) nhưng mình khuyên không nên mua loại này.Do khi nhỏ thì rất đẹp,nhìn không khác HL,có 1 số tiệm còn bán giả huyết long,KLHV.Nhưng càng lớn nó càng xấu.trên 30cm bạn sẽ không nhận ra nó thuộc giống gì.Đây là sự lai tạo nhằm có 1 số giống mới tuy nhiên trong quá trình lai tạo sẽ có những con không phát triển những gien mong muốn nên sẽ rất xấu khi trưởng thành.Cũng là loại hồng long lai nhưng có nhiều loại hồng long 1 ,hồng long 1.5,hồng long 2..nhưng ở VN không hiểu họ bán loại mấy nữa.chỉ biết là khi lớn rất xấu không nên mua tốn tiền & công chăm sóc để rồi chán nuôi cá rồng.
    Ngân long dễ nuôi nhất nhưng bạn không thích nên chỉ còn 2 loại bạn có thể nuôi lấy kinh nghiệm đó là kim long úc & thanh long vàng.
    Kim long úc size 12-15cm khoảng 250k-300k tùy theo loại đẹp xấu.
    Thanh long vàng size 12-20cm 600k - 1200k tùy con.
    Bạn nên đọc thật kỹ những bài tư vấn chọn cá rồng trước khi quyết định mua.Nên có thêm 1 người nhiều kinh nghiệm để cùng mua hay tư vấn cặn kẽ từng trường hợp là tốt nhất.
    Bạn nên làm 1 chuyến khảo sát thị trường cá rồng để có nhiều lựa chọn.
    Hồng Anh của anh Manh Long 116 nguyễn đình chiểu.
    Sơn Hà 1 & 2.tiệm Thúy phát ở Nguyễn Thông.
    Công viên cá 23 lưu xuân tín Q5.
    Ngọc Mai,Kim Liên,Song Long ở Lý Chính Thắng.
    Ty (kim liên) ở góc Bà Huyện Thanh Quan _ lý chính Thắng.(cây xăng cũ.)
    Cá rồng có tuổi thọ khá lâu,cho dù lần đầu nuôi để lấy kinh nghiệm thì chắc rằng bạn cũng ao ước sẽ có 1 chú cá đẹp để nuôi thật lâu cho nên cần thật kỹ lưỡng trong khâu chọn cá.tránh nôn nóng hay nghĩ cá giá trị thấp không đáng để kén chọn.1 chú cá rồng giá trị thấp nhưng chọn được chú cá đẹp cũng đáng hãnh diện hơn 1 con cá cao cấp mà xấu.Chúc bạn chọn được cá đẹp & sẽ là 1 fan nhiệt huyết với cá rồng.

9. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    A.Trịnh Phương An có thể tư vấn giúp em thế nào là 1 con Thanh Long Vi Vàng đẹp ko ?Giá cả cho nó bao nhiêu là chấp nhận được...em tính bán con KLÚc,rồi kiếm TL vi vàng về chơi...Cái này hơi lạc đề nhưng em nghĩ nó có ích..Lúc trước em kinh doanh chó kiểng,có nuôi Chihuahua và Boxer,thời gian đầu đi mua chó còn kiếm con nào thuần chủng,lý lịch rõ ràng..về sau..biết điều này là khó khăn ở Việt Nam,qua nhiều trung gian..nên khó mà tìn được 1 con ưng ý nên về sau..hể chó đẹp là em mua...lý lịch làm sao mà tin tưởng được(thậm chí,gia phả của chó còn làm giả được)
    Vậy xin hỏi anh,vớ cá,em chơi theo cách này được ko?Cám ơn anh

10. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Một đôi lời góp ý về cá thanh long . Thanh long khác hẳn với các giống loại rồng Á Châu khác như: quá bối, HL, KLHV, màu sắc càng thêm đậm nét và sặc sở theo thời gian, nhưng TL thì ngược lại :p .

Rất có thể TL lúc bạn mới mua ở kích thước 13-20cm rất đẹp màu sắc rất ngon lành, nhưng trong khoảng 12-18 tháng sau đó, cái đẹp của TL đã làm bạn bỏ tiền ra rước em về sẽ mất đi rất nhiều . Lý do ở đây là vì, dấu ấn của TL là vành móng ngựa trên vẩy của TL sẽ ngày càng phát triển đậm nét . Vẻ óng ả , chói sáng ban đầu lúc TL còn bé sẽ dần dần bị màu xanh tối của vành móng ngựa trên vẩy cá làm lu mờ đi . TL trong thời gian 12-18 tháng tuổi tính từ ngày trên certificate nhìn không được đẹp cho lắm . Và đây là lý do mà ít người chơi TL có kiên nhẩn với để chờ đợi . TL chỉ thật sự trổ mả và đẹp hơn khi cá được trên khoảng 2 tuổi . Những ai nuôi đã từng nuôi TL từ 2 năm trở lên thì sẽ có cái cảm giác thích thú này . Đây là điều mà các bạn đang quyết định mua hay đang nuôi TL nên lưu ý, vì nếu không sẽ tội cho em nó . TL cũng như các loại cá rồng khác, đều có cái vẻ đẹp riêng của chúng . Đã nuôi thì ta phải cho TL có cơ hội để phát triển, còn như ta lấy sự phát triển của các giống loại rồng Châu Á khác nổi tiếng và đắc tiền hơn để so sánh, thì quả thật là không công bằng cho em nó .

11. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn anh moneyless lắm>>>nhờ sự chỉ dẫn của anh mà em có thêm quyết tâm nuôi Thanh Long để nó thể hiện hết nét đẹp của loài Thanh Long.

12. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Trước mắt bạn cần dành nhiều thời gian để tham khảo hết những bài hướng dẫn & trao đổi kinh nghiệm về cá rồng để bạn có 1 lượng kiến thức cơ bản.Sau đó đi 1 vòng tham khảo thực tế & áp dụng những kiến thức đã học được để so sánh xem thế nào.Khi chọn cá rồng ngoài những tiêu chí cần biết đã được nêu rất nhiều trên diễn đàn thì cảm quan của mỗi người sẽ khác nhau nên không có mẫu số chung để lựa chọn.
    Nếu cần tư vấn giá cả,chỗ nào mua cá tốt xấu...thì bạn có thể pm cho mình & những người nhiều kinh nghiệm để nhận câu trả lời theo nhận xét riêng.do diễn đàn mục cá rồng chỉ là để trao đổi kinh nghiệm chứ không được mua bán hay khen chê chỗ bán cá tốt xấu..nên trả lời bạn sẽ bị phạm quy đấy.

13. trantuankhanh

Thích đã nhận:
    0
    Có công mài sắt có ngày nên kim thôi bác money oi! Mình nuôi 1 con cá, chăm chút , lo lang từng tí một như nuôi con, đến lúc nó trổ mã cũng là một thành công, một niềm vui trong cuộc sống rồi bán nhỉ =P~

14. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Vâng, tôi hoàn toàn đồng ý . Khi cá rồng trổ mã, phát triển tốt thì đó là một niềm vui, thành quả và công sức của những lần thay nước, săm soi, điều chỉnh hệ thống lọc v.v... Cái thú của chơi cá rồng là sự thay đổi qua từng thời kỳ về màu sắc của cá . Điều này thấy rất rõ ở tất cả các giống loại cá rồng, nhưng đặc biệt nhất vẩn là giống huyết long . Sự chờ đợi cho đến khi cá thực sự đỏ tưởng chừng như vô tận, vì ta chỉ có thể đoán . Đôi lúc màu cam đậm chuyển màu sang đỏ rất bất chợt chỉ trong khoảng 48 tiếng đến 1 tuần mà không có bất cứ một dấu hiệu cảnh báo nào khác .

Hảy tưởng tượng một buổi sáng đẹp trời thức giấc, hay sau một ngày làm việc trở về nhà, bạn chợt bổng thấy chú cá huyết long yêu mà bạn đã bỏ bao nhiêu công sức chăm sóc sau nhiều năm (thường ít t nhất là 3 năm nhé :p ) hoàn toàn thay đổi về màu sắc như cây lá đã hoàn toàn đôi sang màu sắc rực rở báo hiệu nàng thu đã thật sự chuyển mình . Cái cảm giác ngây ngất, mừng vui, lâng lâng, nữa tỉnh, nữa say như đang được thưởng thức một ly rượu ngon bên cạnh người đẹp quả thật không sai biệt là bao . Cái cảm giác này sẽ đến cho hầu hết mọi người đang nuôi dưỡng huyết long . Cám ơn các em đã cho tôi cái cảm giác đầy thú vị này . Rất mong ngày này sẽ đến với tất cả các bạn đam mê cá rồng .:p :applause:

15. Venus

Venus Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác trinh phuong an đã chỉ bảo tận tình.
    Mình sẽ đi khảo sát thị trường rồi sẽ mua ngay 1 em.
    Thanks.

16. POLYMER

POLYMER Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin có ý kiến nho nhỏ.
    Mỗi loài mỗi giống đều có "kiểu" đẹp riêng, có các tiêu chí riêng để đánh giá thế nào là đẹp, chúng ta (những người nuôi cá để ngắm, vì sự đam mê) không nên so sánh giữa giống này với giống khác, đặc biệt là về giá cả càng không nên so sánh, có nhiều người đo giá trị thực của con cá bằng giá cả mua bán là cực kỳ sai lầm. Cùng giống nhưng mỗi con có 1 bộ gen khác nhau, việc con cá phát triển phát dục thế nào phụ thuộc lớn vào đó, cộng với chế độ chăm sóc, môi trường sống.
    Anh Venus đi mua cá cũng nên xem coi người bán chăm cá thế nào, do điều kiện sống con cá cũng có những thay đổi tạm thời (màu sắc chẳng hạn), những con tuy rách đuôi, tróc vẩy (ít thôi).. nếu có tiềm năng thì cũng không nên bỏ qua. (Chắc là anh biết thừa nhưng mà em sợ anh quên!). Ngoài những kinh ngiệm, kiến thức, anh cũng nên để ý tới con mắt thẩm mỹ của mình, sở thích và cảm quan của mình là quan trọng nhất. Mỗi người có tiêu chí khác nhau, cá là anh mua, anh chăm, anh ngắm, anh thấy đẹp là Ok rồi, nếu muốn có con đẹp hơn thì anh phải chịu khó tốn thời gian đi tìm, mình nuôi con cá tính bằng năm trời, bỏ ra vài tuần, vài tháng để có con cá thực sự ưng ý thì cũng đáng công, nôn nóng là điều tai hại đúng không anh!
    Chỉ có thế thôi. Chúc anh có con cá ưng ý!
    À! Cho em thêm một câu ngoài lề. Nếu em còn sống để đi SN ABV thì cho em gặp anh được không ạ!

17. Venus

Venus Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn Bạn POLYMER, vì đã có lời khuyên.
    Hôm sinhnhat của ABV o biết mình có đi được o (vì bận đi đám cưới).
    Không sao có gì mình gặp nhau bữa khác cũng được. Mình chưa mua được cá, nếu bạn có thể giúp mình thì cho số đthoại để lien hệ với bạn.
    thanks.

Last edited: 1/6/07
  18. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Ôi dời ơi ! Ông này còn lãng mạn hơn cả mình:crying: :crying: :crying: Tớ chẳng tiếc công sức chăm sóc mê mẩn mà RS nhà mình mầu cứ nhạt in như nước ốc=)) =)) =)) nếu không có cái đầu lõm, cái đuôi lúc đỏ lúc không thì mình thừa nhận quách là TL đi cho xong đời~X( ~X( ~X( nhưng mà nói đi cũng phải nói lại Em nó chắc mới độ 14 tháng - dài 35cm roài...nhưng mà sao lâu lên mầu thế??? chắc tại trời nóng lai cháy điều hoà đây mà:-S :-S :-S

19. trantuankhanh

Thích đã nhận:
    0
    hehe em chưa có được cảm giác lâng lâng ngây ngất khi thấy chú huyết long yêu dấu chuyển từ cam đậm sang màu đỏ (vì em chưa có nuôi huyết long bao giờ [-( ), em cũng chửa có cãm giác ngây ngất, mừng vui, lâng lâng nửa tỉnh nửa say như đang thưởng thức 1 ly ruợu ngon bên cạnh người đẹp cả (vì rượu ngon thì em biết uống nhưng chưa có đều kiện để lâng lâng bên cạnh người đẹp :-S ), xem bài của bác rồi chắc phải về phấn đấu để đạt được 2 việ, coi như những việc cần làm ngay:
    1. Nhịn ăn, nhịn uống, nhịn nhậ, bớt khẩu phần vợ và 2 đứa con để sắm ngay 1 em HUYẾT LONG
    2. Mua ngay 1 chai ruợu cắp nách vào 1 bả hạng sang nao đấy ngoắc 1 em chân dài đến nách lại để xem cái cảm giác ngây ngất, lâng lâng nó như thế nào.
    Khi nào đạt được em se pót bai len thông báo kết quả :-$

20. hangtuan911

hangtuan911 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em cần biết về cá la hán

nhà em mới mua 3 con cá la hán bột về nuôi nhưng em kô bít cho nó ăn gì nữa:confused: . Mong mấy bác giúp em:blushing: :)