Xin hỏi Vẹt này la Vẹt gì vây?...

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi jackylong, 29/12/10.

1. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    Em mới tậu 1 em Vẹt kô biết nó là vẹt gì...con này còn non kô mấy bác ..đã già chua a. em thấy nó có chút xíu à. mỏ trên màu vàng . ở dưới màu đen a. thấy đầu màu xám. em cho nó an đậu phụng với cả đậu xanh nhưng có vẻ kô thích còn thóc em chưa mua được a.em thấy các bác nuôi vẹt mỏ toàn màu đỏ thôi .chim của em lớn lên mỏ có đỏ kô a.các bác góp ý hộ em:x.
    Hình đây a.
    Thanks all.:D

2. tieungaogiangho

tieungaogiangho Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Theo mình thì đây là vẹt đầu xám và là một em trống. Bạn nên khẩn trương cho vẹt ăn thóc nhé, đó là món nó thích, ngoài ra có thể bổ sung thêm kê, bắt, hạt cải hạt mè. Lạc và đậu xanh nó cũng ăn nhưng nên cho lượng vừa phải thôi, như là ăn dặm ấy. Còn ăn chính phải là thóc hoặc kê. Bổ sung thêm là em này đã khá già. Chắc phải được vài mùa thay lông ngoài rừng rồi.

jackylong thích bài này.
  3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Đề nghị mua ngay thóc - kê và hướng dương hạt nhỏ , kẻo chết chim!

jackylong thích bài này.
  4. jackylong

Thích đã nhận:
    357
    chán mấy ông bà bán chim dạo thê nhờ (bảo là chim non mới được 5 tháng chưa trổ,trổ rồi mỏ màu đỏ) mình mới mua kê + thóc + hương dương như chị GC bảo.thấy em nó toàn ăn thóc thôi. mình mua em nó hết 80k . thôi đành yêu thương nó vây. tiện thể cho mình hỏi bay giờ có dạy nói cho nó được kô vậy ...??
    Thanks all

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Tiên trách kỉ hậu trách nhân chứ! tin người bán có ngày còn bị vố trầm trọng hơn nhiều! nhất là bán dạo, hihi....

6. jackylong

Thích đã nhận:
    357
    Trích bài của chị GC:Chim trưởng thành ở độ tuổi 36 tháng. Ở gần khoảng này mới có thể phân biệt giới tính chim rõ ràng nhờ vào màu sắc vòng lông cổ đặc trưng của con trống mà chim mái không có. Ở độ tuổi thiếu niên: rất khó phân biệt bằng hình thức giới tính của chim.
    Chim mình theo bạn tieungaogiangho nói la trống .nhưng chưa có vòng cổ mà. sao bạn nói chim này đã già và đc vài mùa lông rồi vậy?(chim còn non thì chua có vòng cổ). có thể nói chi tiết cho mình rút exp di
    thanks

Last edited: 29/12/10
  7. tieungaogiangho

tieungaogiangho Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Chị GC đang nói về loài vẹt má vàng (trên mạng hay gọi là con xích - con sít). Còn con của bạn thì 100% không phải là vẹt má vàng rồi, mà theo mình thì 99% là vẹt đầu xám. Vẹt đầu xám khi chưa trưởng thành lông đầu cũng không có màu xám, vẹt trưởng thành lông đầu màu xám, đuôi khá dài. Với vẹt còn non thì mắt có tròng đen kín, vẹt càng già tròng trắng viền ngoàu càng nhiều. Thực ra rất khó để xác định tuổi chính xác của 1 con vẹt trường thành. Cònđây là tài liệu về vẹt đầu xám:

VẸT ĐẦU XÁM

Psittacula himalayana finschii (Hume)

Palaeornis finschii Hume, 1874

Họ: Vẹt Psittacidae

Bộ: Vẹt Psittaciformes

Chim đực trưởng thành:

Toàn bộ đầu xám trừ các lông ở sau hàm dưới, cằm và họng đen nhạt. Phía sau cổ có một vòng xanh lục tươi. Mặt lưng lục hơi phớt vàng. Cánh lục, ở gần góc cánh có vệt đỏ. Các lông cánh sơ cấp đen nhạt phớt lục ở phiến lông ngoài và viền vàng ở phiến lông trong. Các lông đuôi giữa dài, màu xanh, phần mút đuôi vàng, các lông đuôi ở hai bên lục ở phiến lông ngoài và vàng ở phiến lông trong. Mặt bụng lục vàng.

Chim cái:

Gần giống chim đực, nhưng không có vệt đỏ ở cánh.

Chim non:

Gần giống chim cái, nhưng đầu ít màu xám và nhiều màu lục. Mắt trắng hay vàng nhạt. Mỏ trên đỏ tươi, mỏ dưới vàng. Chân lục xỉn.

Kích thước:

Cánh: 138 - 157; đuôi: 185 - 2 99; giò: 13 - 14; mỏ: 21 - 22mm

Phân bố:

Vẹt đầu xám phân bố ở Axam, Miến Điện, Thái Lan và Đông Dương.

Việt Nam: loài này có ở Bắc Thái, Hòa Bình, Lai Châu, Quảng Trị và Thừa Thiên.

Tài liệu dẫn: Chim Việt Nam hình thái và phân loại - Võ Qúi - tập 1 trang 420.

jackylong thích bài này.
  8. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Con này theo mình là vẹt đầu hồng chứ không phải đầu xám và là chim mái (đầu xám nhạt và có vệt đỏ trên cánh). Con chim náy cũng khá lớn rồi, cơ hội dạy nói có thể là không có rồi! Bạn nên cho ăn lúa, kê, đậu các loại, bắp non, ớt, trái cây,.... vì là chim bổi, còn lạ nên sẽ rất nhát, ăn rất kén chọn, chủ yếu lúc đầu nó sẽ ăn thóc là chính sau khi đã quen chúng sẽ mò đến các món kia!

jackylong thích bài này.
  9. jackylong

Thích đã nhận:
    357
    cảm ơn mấy bạn đã cho mình hiểu thêm về loài này. mình thấy cánh miêu tả của bạn rất giống em nó. em nó chỉ toàn an thóc. kô chịu ăn kê + hướng dương.mình nuôi em nó làm kiểng cũng được kô sao cả.hihihi. 2 3 hom nữa mình sẽ tậu 1 em két mã lai. em này do người trên diễn đàn nhượng lại . mình sẽ up cho các bác chém..kekek

10. thd44k4

thd44k4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    con này cón có tên gọi là con keo.bạn nuối nó với chế độ ăn chính là lúa và bắp là ok