xin hỏi ý kiến các bác về các triệu chứng của cây...

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi UtVoi, 19/1/11.

1. UtVoi

UtVoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chào mọi người, em mới làm hồ thủy sinh cho tết được 3 tuần với thông số:

• Kích thước: 150 x 50 x 50, thu nước bề mặt
    • Nền GEX water plant + nham thạch
    • Đá: có một ít đá tiger
    • Ánh sáng 4 bóng T5 12000K 80W chiếu sáng 8AM-5PM
    • lọc ngoài khoảng 100 lít, 3 ngăn
    • CO2 3giọt/s bật theo đèn
    • Hiện tại đang thay nước 1tuần/lần 30-40% nước. Sử dụng nước máy, có khử Clo trước khi cho vào.
    • PH hồ tầm 6,5 - 7, nhiệt độ dao động 26-29oC
    Các triệu chứng:

• Đàn thảo mua về cắm mà nó cứ bị vàng lá rồi rữa, cả lá non và lá lớn. Mặc dù vậy vẫn có nhánh bò tốt nhưng thấy chậm quá.
    • Cỏ Nhật cũng thấy vàng vàng mặc dù nhổ thử 1 bụi lên thấy ra rễ mới trắng tươi.
    • Vẩy ốc xanh không thấy mọc mạnh.
    • Cỏ đỏ chưa thấy bò nhưng cảm thấy vẫn ổn
    • Trân châu lá tròn thì thôi rồi, vàng rữa te tua
    • Diệp tài hồng lá kim, hồng liễu, táo đỏ, vây ốc không có sắc đỏ đậm mà nhạt nhạt nâu nâu mặc dù cây phát triển tốt.
    • Chỉ có lệ nhi, trân châu 3 lá, thủy cúc, trung bảo tháp là ổn.
    • Nước trong veo, cá (neon, mũi đỏ, otto, bút chì) sống phà phà, có một ít tảo sợi, rêu xanh xanh bám hồ không đáng kể và vài con ốc bò lung tung.
    Các bác giúp em bốc thuốc cho cái bể với. Em đọc mỏi mắt cả mấy tháng trước khi làm bể ở diễn đàn và bây giờ tham khảo nhiều người thì cũng bảo thôi thắp mấy nen nhang mà khấn thì may ra...

~X(

Đa tạ các bác.

Chúc mọi người năm mới nhiều sức khỏe và thành công...

2. trung_ngdu

trung_ngdu Member

Thích đã nhận:
    4
    Cần bổ sung dinh dưỡng và xem lại sự tuần hoàn nước trong hồ vì hồ hơi dài

3. PoliceVn

PoliceVn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Nền gex thì chắc là thiếu dinh dưỡng wa'. Mình có xài thử 1 lần mà cây chả mọc gì

4. UtVoi

UtVoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Cảm ơn các bác, đúng là nền GEX cây thiếu dinh dưỡng trầm trọng, mà em thì lại heavy plant nên cây tèo nhanh quá.
    Em mới mua các thể loại phân nước về bón, hy vọng gỡ gạc kịp trước tết

:)

5. UtVoi

UtVoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Em thấy nhiều bác bảo trong 3-4 tuần đầu sẽ gặp nhiều khó khăn với tảo, rêu, cần thay nước nhiều, tăng CO2 và chiếu sáng hợp lý, hic, ai ngờ hồ em không có tảo rêu gì cả do cây nhiều, dinh dưỡng thiếu, sau khi bón phân nước tình hình đã được cải thiện...cây đẻ nhánh và lên mạnh, tuy nhiên những cây dã tèo thì hết thuốc rồi.

Các bác cho em hỏi thêm là hiện tại chiếu sáng của hồ em đạt 1W/1lít bật 8h-10h/ngày thì có ổn không và có cần bớt không vì thấy có chỗ bảo chiếu sáng mạnh quá cũng không tốt.

Thề là em sẽ không bao giờ dúng GEX nữa, phí tiền quá.

THêm một thắc mắc nữa là lọc của em khá lớn, vật liệu lọc khá nhiều và có 3 ngăn: ngăn 1 là các loạt bông lọc, ngăn 2 là giá thể gồm nham thạch và nhựa vô định hình, ngăn 3 là ngăn tùy tiện (có vài thanh sứ bacteria house), lọc như vậy có kĩ quá không vì nó sẽ xử lý hết chất dinh dưỡng cần cho cây có trong nước. Em cảm thấy nước lúc nào cũng trong vắt...

Cảm ơn các bác đã tư vấn

Chúc mọi người năm mới nhiều thành công trong công việc và niềm vui trong cuộc sống

6. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Lọc càng nhiều càng tốt, thế đã ăn thua gì mà sợ. Mà vi sinh nó ăn được chất dinh dưỡng cho cây thì ai chơi lọc vi sinh làm gì ??? :D

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn có thể mua thêm các loại phân nhét của ADA hoặc GEX để bổ sung cho nền.
    Hồ này 150cm, chắc bạn xài bóng 120cm sẽ bị thiếu sáng 2 đầu...

8. UtVoi

UtVoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Có chứ bác, vi sinh cũng có nhu cầu C:N:p và các vi lượng khác mà, tỷ lệ khác cây cối chút. Vì em dùng GEX, dinh dưỡng trong nền quá kém nên phải bổ sung phân nước, mà nước thì nó qua lọc, lọc to quá thì chỉ béo bọn vi sinh...tốn phân nước...

Cảm ơn bác, cây cối em sau khi bổ sung phân nước đã xanh tươi và đẻ nhánh mạnh rồi. Chắc em chuyển sang phân nhét cho nó nhả từ từ chứ phân nước chỉ béo vi sinh trong lọc mà thôi. Hồ em dùng 4 bóng 1,5m nên chắc ko thiếu sáng đâu ạ.

Giờ đang đau đầu là hình như dinh dưỡng lúc nào cũng thiếu hay sao mà rêu tảo hầu như không có, người ta sợ rêu tảo, giờ em không thấy có rêu tảo lại lo cây đói...

9. UtVoi

UtVoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    các loại cây khác đẻ nhanh và lên ào ào sau khi bổ sung phân trừ vảy ốc xanh và vảy ốc đỏ.

Bác nào có thuốc giúp em với.

:-S

10. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nền GEX đúng là thiếu dinh dưỡng thật. nhưng bạn có thể bổ sung bằng cách chăm thêm phân nước. cây 1 phần hấp thu dinh dưỡng qua rể, phân công nghiệp nhả dinh dưỡng chậm nên cây ko hấp thu nổi --> die... mình thấy phân nước của Lý Vũ xài ổn đó chứ. bạn thử mua 1 bình phân nước số 1 màu trắng trong dành cho hồ mới làm chăm vô thử...