Xin hướng dẫn cách làm nền

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi Edward, 14/6/07.

1. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em mún setup 1 cái hồ khoảng 20x20x22. Em có đất đã trộn sẵn và sỏi đá, em rải 1 lớp sỏi dưới đáy. 1 lớp đất phía trên bên trong như gói bánh chưng và lớp sỏi che khuất lại. Em đã nện chặt lại nhưng khi đổ nước nhẹ vào thì bị đục. Để khoảng 2-3 tiếng nhưng nước vẫn ko trong lại. Có ai giúp em với :(

2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Quan trọng là lớp sỏi của bạn dày bao nhiêu cm? Ít nhất cũng phải 4cm đối với nền tự trộn để không gây ra cảnh đục nước.
    Với lại hồ mới vô nước không trong là chuyện thường tình vì hệ vi sinh chưa phát triển. Cho máy lọc chạy khoảng 1 tuần là nước trong veo ngay. Bạn nên ra Cao quý mua 1 chai vi sinh AS3 (25k/chai) bổ sung vào rất tốt cho những bể mới.

3. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thanks bác akira nhé. Nhưng bác ơi, hồ có 20x20x25 thôi. Đặt máy lọc vào là nước bị khuấy lên hết. Chuyện bị đục là chắc chắn rồi. Vậy phải làm sao ạh. ?

Xin các bác hướng dẫn em cách trải sỏi và phân nền 1 cách chi tiết hơn đc ko? Cám ơn các bác:D

Last edited by a moderator: 12/7/07
  4. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Cái chai này đổ thẳng vào nước ửa bạn? đổ bao nhiêu thì vừa?, đổ xong mà thay nước thì thấy uổng quá! :confused:

5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
  6. thuythu_22

thuythu_22 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cái này bác sưu tầm hay quá ,em thấy cách làm này chỉ dánh cho những ai rủng rỉnh tiền nong , còn có caí nào dành cho tụi sinh viên ko