Xin hướng dẫn cách xài lọc ngoài Atman 3338

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi baotuyen, 30/5/08.

1. baotuyen

baotuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin hỏi cách dùng lọc ngoài Atman 3338 cho hồ 1m3. Mình có phải đổ đầy nước vào lọc trước khi cho chạy máy hay ko? xin cám ơn

duyhoian thích bài này.
  2. vni_index

vni_index Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn phải đổ nước đầy vào lọc, cắm điện nghiêng lọc về hướng motor một lát máy sẽ hoạt động hoặc dùng cách thủ công là hút nước trong ống đầu ra (out) ra để mồi nước sau đó khóa van lại cắm điện rồi mở van (out). Nhớ đừng cắm điện khi mồi nước bằng miệng nghen.

Chúc nạm thành công.

duyhoian thích bài này.
  3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Với cỡ chữ như vậy thì bạn đã vi phạm quy định rồi nhé, bạn nên rút kinh nghiệm về việc này.
    Máy lọc Atman 3338 khi mới mua về cần phải bổ xung 1 số loại vật liệu lọc như sau:
    Tầng dưới cùng bạn có thể cho bio nhựa, bio sứ, nham thạch... vv
    Các tầng trên là bông lọc được trèn kín (trèn cả thành nơi tiếp xúc giữa khay lọc và thành chưá khoang khay lọc). Số lượng bông lọc dùng cho 2 khay lọc bên trên khá lớn đó, mà tốt nhất nên dùng 1 phần bông lọc cũ vì ở đó đã có 1 phần vi sinh rồi.
    Trước khi chạy máy bơm bạn phải đổ đầy nước vào máy, sau đó đậy máy lại, vặn nút xả khí ngay trên nóc máy, nếu thấy nước vơi bạn nên bổ xung cho đầy trước khi chạy máy nhé.

4. baotuyen

Thích đã nhận:
    2
    Xin hỏi máy lọc có 3 ngăn theo thứ tự 1 - 2 - 3. Ngăn cuối cùng là ngăn số 3 có 1 miếng mút màu đen. Mình có cần bỏ Ceramic (máy cục trắng trắng tạo vi sinh) ở phí dưới miếng mút đó ko? Và ngăn thứ 2 trống thì bỏ Ceramic vào đầy ngăn. Trên cùng là ngăn chỉ có 1 miếng bông lọc màu trắng. Mình phải bỏ vào thêm bông lọc cho ngăn thứ 1 nữa ko?

Sau đó thì mình sắp xếp các ngăn vào máy theo thứ tự là ngăn thứ 2 (chứa đầy ceramic) --> ngăn thứ 3 (1 miếng mút đen) rồi đến ngăn thứ 1 trên cùng hay là theo thứ tự 3 - 2 - 1 như lúc ban đầu của máy.

duyhoian thích bài này.
  5. baotuyen

Thích đã nhận:
    2
    hic , có ai biết cách bỏ bông lọc sao cho hồ nó lọc mau trong không vậy ?

6. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    hồ mau trong là do hệ vi sinh giải quyết,bạn chịu khó thay nước mỗi ngày một lần mỗi lần 1/3 vài ngày là xong thôi

7. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Sao máy lọc nào cũng fải đổ nước vào à ? Bất tiện nhỉ ..@.@..Ko tự hút nước đc sao !

8. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    lọc ngoài không đổ nước vào làm sao lọc đc.khác gì khi bác thay nước bể cá bác cứ cắm vòi vào nước nó có tự chẩy ra không hay mình phải mồi bàng nhiều cách

9. aquagreen

aquagreen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Lọc ngoài cần đổ nước cũng như ta phải mồi khi máy bơm bị AIR...
    Các loại lọc ngoài nói chung này sẽ ép nước từ trên xuống,nên ta cần để bông lọc ở trên,sứ lọc bio ở các ngăn dưới.
    Tuy nhiên,với hồ 1m3 nước thì máy lọc trên hơi nhỏ,sẽ phải thay nước nhiều.
    Có thể thay bằng các loại lọc có công xuất lớn hơn.
    aquagreen-74ntt-ha noi.

10. Ashikaa

Ashikaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Mình mới mua lại cái EF4 còn rất mới, nhưng phụ kiện chỉ có máy, 2 ống nhựa mềm để gắn vào lọc. Hỏi người bán thì bác ấy bảo chỉ có thế thôi. Không biết phụ kiện đủ chưa nhỉ ?

Mình thấy mấy người dùng EF đều có ống nhựa in-out trong, đầu lọc ống out, hoặc ống nhựa trong có nhiều lỗ tạo vòi nước nhỏ..

11. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    chắc chắn ;là bộ đấy thiếu ông in out anh ạ.có rất nhiều ống nhựa và có cả fễu nữa

Ashikaa thích bài này.
  12. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Bộ của anh Tuấn bị thiếu nhiều đồ roài. Bộ atman đi kèm có 2 ống dây dài. Người dùng thường dùng 1 ống cắt làm đôi. Anh đo thử xem có khi của anh cũng được cắt đôi cũng nên :D
    Ngoài ra còn có 2 đầu in out với nhiều ống nhựa đục lỗ cho đầu out hoặc phễu. Đầu in thì có đầu chụp lọc với khe nhỏ, cá ko lọt được.
    Lọc ngoài anh chế xài ko ngon sao mà phải mua EF4 thế anh.
    p/s: bể nhà anh EF 4 hơi bị mạnh đó, cá tép bay hết :D

Ashikaa thích bài này.
  13. Ashikaa

Ashikaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Đi xa nên anh lo lắng ở nhà chẳng may có chuyện gì, thôi thì mua cái ngon một chút. Cái này có van điều chỉnh dòng chảy mà, ngoài ra anh cũng định cho nó phun thành các vòi nhỏ vào hồ. Mới thương lượng với chủ bán, bớt xuống còn 500k, giá đó anh thấy hợp lý rồi vì máy còn rất mới. Chỉ hơi tiếc cái ống out đẹp có lỗ, tự làm một cái vậy. Còn cái lọc tự chế HVT thì chắc thanh lý lại thôi.

Last edited: 25/8/10
  14. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    500k thì good quá. Cái EF2 em mua mới đã 600k rồi :(
    anh sang bên box góc sáng tạo, em thấy a Dũng làm đầu in out đẹp phết.

15. NTD

NTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Các bác ơi phí tiền quá,mời các bác vào góc sáng tạo tham quan đi, anh em trọng diễn đàn đua nhau làm lọc bản quyền của bác HVT có sáng tạo theo sở thich từng người thấy hiệu quả ko kém gì atman đâu mà rẻ nữa.đam mê thì phải vận động tay chân và sáng tạo thì nhìn sản phẩm của mình mới khoái em nói vậy phải ko các bác.

16. huynguyenabc

huynguyenabc Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em hỏi 1 chút với hiện giờ nhà em đang dùng 1 con lọc EF-3 mà ko hiểu sao cứ tắt máy thì nước ở hai bên hông cứ tràn ra sàn @@ có phải tại e ko biết lắp ko hay tại lọc bị hở ạ

17. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Cái vụ này thì phải tháo ra xem cụ thể mới biết được, nhưng bạn thử kiểm tra xem phần miệng trên của lọc có bị nứt không.

18. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    bác có thể chỉ cho em bít bác mua ở đâu mà ef2 giá 600k ko ạ?hôm trước em lên AG hỏi ef1 đã là 780k.đắt kinh