Xin hướng dẫn lấy lại màu cho cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi duyvu85, 18/10/06.

1. duyvu85

duyvu85 Member

Thích đã nhận:
    0
    minh co mot con Chau rong nhung khong biet sao,ma dao nay no den qua...chau thi van co.moi khi dat guong vao thi mau no sang lai ..con lay ra la no den lai.mong cac huynh chi minh.Minh cam on moi su dong gop cua ban
    Mình có một con Châu rồng nhưng kô biết sao. mà dạo này nó đen quá... châu thì vẫn có, mỗi khi đặt gương vào thì màu nó sáng lại, còn lấy ra là nó đen lại. Mong các bác chỉ giúp mình. Mình cám ơn trước!

2. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    trường hợp này mình chưa gặp,nhưng mà bạn bảo nó đen là đen thế nào bạn,đen sọc dưa hay là hơi đen thôi,nếu đen sọc dưa thì chắc nó nhát đó,còn đen hơi hơi thì mình cũng ko rành cho lắm,bạn có thể nói rõ xí và gửi hình lên xem bạn

3. duyvu85

duyvu85 Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá đó nó bị đen cả thân hình luôn,nên mình mới chết chứ,nếu nó bị sọc đen thi mình biết cách chữa,còn cái này giống như là bị sốc nước của con khỉ đỏ wa...mình thấy chán quá.nếu mình chụp được hình sẽ post lên cho bạn xem.bạn có cách nào giúp mình không.cám ơn bạn.

4. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con Kammalau của mình cũng bị như vậy, mình cũng đang thắc mắc muốn nhờ các sư huynh cho biết là nó bị gì vậy ?

5. ORIGINALKAMFA

ORIGINALKAMFA Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu hồ của bạn đủ rộng thì dùng kiếng ngăn đôi, thả 1 em nữa vào bên kia. Khoảng hai ngày sau chúng sẽ đá nhau qua kiếng (có thể sớm hơn). Sau 1 tuần thì cá bạn sẽ hết nhát.

Chúc bạn có 1 chú cá đẹp!

6. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác ORIGINALKAMFA nha, nó hết bị đen rồi mà bây giờ lại bị sọc đen. Nó vẫn ăn uống, vui chơi bình thường, điều kiện môi trường nước vẫn ok. Mấy bác bảo em phải làm sao đây ????

7. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7

Trời ơi, giống bệnh của cá mình quá. Con của mình thì là trân châu đời cũ. Bình thường nó đỏ hết, nhưng tự dưng mấy hôm nay phần vây trên, vây dưới và vây đuôi của nó đen thẫm lại. Nó ăn uống vẫn bình thường. Mình nghĩ nó bị nấm nên đã cho muối và thuốc chữa; cắm cả sưởi nữa nhưng không thấy thay đổi. Khi dùng gương thì nó đá gương ác lắm và hết đen luôn, bỏ gương ra thì nó lại đen như cũ. "Pó tay.com" luôn!

Các cao cao thủ có cách gì cứu chữa mong sớm chỉ giúp.

Xin cảm ơn trước.

8. hth

hth Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    22
    bạn nào chi cho minh giup, cá minh đem về hơn 1 thang rồi mà vẩn bị soc, cá rất dan khi an nhay len dốp mòi dử lắm, minh sài nước thủy cục, 1 tuần thay nước 1 lần, nước rất trong. ai chi giùm mình với, cám ơn nhiều

9. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn thử bắt vài em cá mồi bỏ vào cho nó dí thử xem sao :devil: :devil:

10. totite

totite Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nên vớt hoặc hút bớt phân nha! phân hữu cơ nhiều làm nồng độ Ph giảm .cá bị đổi màu đó.nên thay một lượng nước khá nhiều nha. chúc bạn như ý!

11. duyvu85

duyvu85 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn...mình xin cám ơn các bạn đã tham gia tích cực góp ý cho mình cũng như nhưng bạn có cá giống mình.mình mong sẽ lấy lại màu cho cá,vì mình rất thích cá.Mong các bạn có cá giống mình hãy làm thử có tác dụng gì không nha.Thân chào.Mong có thêm những ý kiến đóng góp

12. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    có thể hồ cá của bạn đặt nơi có nhiều ánh sáng quá.cá sẽ bị hoảng sợ.bạn coi lại thử xem

13. duyvu85

duyvu85 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình xin cảm ơn các bạn đã giúp đỡ mình.có lẽ do mình đặt cá ở ngoài sáng nhiều quá nên có thể hư cá ,...mình xin tiếp thu và làm thử xem sao.có gì mình sẽ thông báo cho các bạn biết.

14. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    khanh123

cá Bác bị nhát nên nó đen đó. cá luôn chốn ở 1 góc hồ. thân hình đen thuôi. khuông mặt thì nhát khích, đầu nổi sọc.
    - Bác nên thay 1/3 nước hồ
    - Không nên cho cá ăn quá no.
    - Thường xuyên mở đèn, ngồi trước hồ cá, kếu kiến(đủa dởn với cá)
    - Nên cho cá ăn thức ăn còn sống (cá lóc con, tép sống, cá chép). để cá gược đuổi
    - Nếu cá lớn nên mua mấy chú Hồng két (tương đương với kích cở cá)thả vào hồ cho cá rược => cá sung
    chúc các bác có những chú cá đẹp

15. dangoc

dangoc Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi có mua 4 em cá bột, được nửa tháng thì đi tong một em, còn 3 em thì lớn thấy rõ nhưng lại nhát quá vì thằng cu tí nhà mình mỗi lần chạy nhảy thì y như rằng 3 em chui trong góc hồ trốn kỹ. Nay gần tháng rưỡi, 3 em lớn cở 3 ngón tay, vẫn còn nhát lắm em nào em nấy đen thui như Somali, bực quá mình muốn "uốp muối' chúng nó quá. Hồi mua ở tiệm dù còn nhỏ nhưng đã thấy hiện màu rồi, còn bây giờ thì .....
    Giờ cho ăn mình gỏ gỏ thì lũ nó chạy ra ăn, nhưng thằng tí nhà mình chạy qua hay quơ tay là chúng nó ...biến mất, nản quá
    Mình định nuôi từ nhỏ để tập tành, huấn luyện cho nó quen môi trường theo ý mình, cái mình đạt được là chúng 3 đứa nó chẳng cần máy thở máy lọc gì cả, chỉ cần giữ hồ nước sạch thôi.
    Các huynh có kinh nghiệm gì giúp mình đem 3 đứa nhỏ trở tình trạng bình thường để có được màu mè của chúng không ??!! chúng đen như tào tháo thế này thì mong gì nổi u nổi đầu cho được.
    Cám ơn trước nha mấy huynh.
    Mail của mình : thangdauoi@yahoâ.com

16. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác ơi em vừa tậu 1 chú lahán khoảng 2.5 ngón tay nhưng cá nhát quá y như cá các bác kia nhưng nó chẳng chịu ăn gì cả. Em đã cho nó ăn từ trùn chỉ, sâu, tôm nhỏ, thịt bò,cá con, thưc ăn khô.. nhưng nó chẳng chịu ăn, ra hàng thì người ta bảo vẫn cho ăn giun với thưc ăn khô như của em phó tay

17. kendynguyen30

kendynguyen30 Member

Thích đã nhận:
    0
    Oi ! cac bac oi , ca no bi den mau uh , chuyen nho , cho vao hồ 1 vien thuoc B1, cho ng uong la het lien do, khoang 2 ngay la thay ok lien ... byê