Xin hướng dẫn nuôi chim để trông giữ nhà!

Thảo luận trong 'Chim rừng' bắt đầu bởi dongni_filth, 21/6/10.

1. dongni_filth

dongni_filth Active Member

Thích đã nhận:
    31
    Em đang tìm kiếm 1 vài loại chim có thuộc tính giữ nhà, kêu to cảnh báo khi có người lạ đột nhập... Được biết các loài chim như: nhồng, chèo bẻo, cà cưỡng, sáo, chàng làng, bù chao (bạch đầu ông)... có khả năng thuẫn dưỡng để làm nhiệm vụ trên.
    Vậy, xin bác nào đã huấn luyện được như vậy chỉ giáo giúp em với ạ!
    Chân thành cảm ơn!

hauga and boythuongnguyen like this.
  2. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Bạn nuôi Bồ Chao là tốt nhất.Để nó ở xó cửa ai vào nó la làng cả Phường nghe tiếng

hauga thích bài này.
  3. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    theo em bác nên nuôi 1 em đại bàng và 1 em cú mèo he he , thay phiên túc trực cả ngày lẫn đêm , trộm vào uýng luôn

4. thuongnguyenboy

thuongnguyenboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    bạn nuôi chim trích cồ giữ nhà là số một có người nó đá bành bạch,và kêu wats wats inh ỏi cả trời đất.Em nó này vừa đẹp lại dễ nuôi thả chung với gà.

tungcam and hcongthuc like this.
  5. dongni_filth

dongni_filth Active Member

Thích đã nhận:
    31
    wow, con này đẹp thật!
    Nó thuộc giống gia cầm hay chim cảnh hả bạn?
    Ko rõ miền trung gọi bằng tên gì và có bán ko nữa!
    Lần đầu tiên mãn nhãn!
    Huấn luyện như thế nào để nó trông giữ nhà vậy bạn? Hay chỉ thả như gà, vịt và thấy người lạ vào là mổ thôi?

6. zzzTvTzzz

zzzTvTzzz Active Member

Thích đã nhận:
    28
    nuôi e này nó không bay đi hả bạn, loại này ở Bình Dương thấy bán làm thịt đầy ngoài đai lộ

7. hungbv

hungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    những laòi chim có khả năng chông nhà mà mình biết gồm có trích cồ (con ở ảnh trên), loan phượng (dẻ cùi xanh mỏ đỏ), bìm bịp và có thể là cả cu khách nữa, cách huấn luyện thì còn tùy từng laòi như ngày trước mình nuôi dẻ cùi xanh mỏ đỏ chẳng phải huấn luyện gì cả chỉ thuần chim vậy àm khi có động vật là hay người lạ đến gần chuồng hoặc đi vào nahf là nó kêu như cảnh báo, nhức đầu lắm

8. kenvin_luu

kenvin_luu Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Mình nghĩ nuôi Trích Cồ như hình trên là tốt nhất, khi có người lạ tới là nó phát hiện ra liền, lập tức sẽ chạy ra vừa la vừa đá. Đặc biệt đây là loài vậy rất trung thành cũng không thua gì chó đâu.

9. lelongho

lelongho Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngỗng cũng giữ nhà được. Nó cắn đau lắm đó. Hồi nhỏ bị ngỗng cắn hoài hihih

10. thuongnguyenboy

Thích đã nhận:
    72
    chim đó về giữ nhàd không được đâu,chỉ có chim con nuôi lên và chim đã thuần,chim le le,quốc nuôi cũng số 1 có ai cần call mình 0977 118 730

11. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Nuôi 1 con ngỗng đực hoặc 1 con ngan đực cũng được. Giữ nhà cực tốt. Nhà mình trước đây có 1 con gà trống nuôi thả cho đạp mái lấy gà con thịt. Con này được hơn 1 tuổi thì cựa đã rất nhọn và dữ, nặng khoảng 3kg. Ngày đó mình có mấy thằng em họ nhỏ khoảng 3 - 4 tuổi hay sang chơi. Đặc biệt sang đến cổng là phải gọi "anh An ơi ra đuổi gà cho em" :laughing:. Vậy mà có lần 1 thằng bị nó đá ngã nhào, tím lưng và lăn lông lốc mấy vòng :(.
    Con gà này trông nhà rất tốt, số nó tận khi bố mình đang ngồi chơi ở sân (đang bế mấy con gà chọi con để xem) thì cu cậu từ đâu đến tương ngay vào lưng ông già mình 1 đòn. Vậy là bữa tối hôm đó nhà mình ăn thịt gà xào lăn, xương thì ninh khoai tây:applause:. Đói quá!:-S
    Thương cho số phận con gà thay con chó trông nhà mà lại ngắn số. Trách nó quá ngu, không phân biệt được chủ, khách.

honsoi1980 thích bài này.
  12. thuongnguyenboy

Thích đã nhận:
    72
    hì.hì..con gà bác nó ngu thật,chủ và khách ko nhận ra.trích cồ thì khác miễn quen nó rồi thì nó rất nghe lời,khi nó đá người ta mình kêu trích trích nó về liền giống như chó kêu ki ki vậy ko phản chủ.vừa đẹp vừa vâng lời

13. hahoctk

hahoctk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    không phải là chim to la trông nhà được đâu.chim nào mà giọng to mà cứ hễ có người lạ là kêu loạn lên ấy
    ngày xưa mình nuôi con két ngực hồng con này mồm to.cứ có người lạ là hét ầm ĩ hi hi.nhiều lúc mình về cũng hét,ồn ào quá mình lại cho thằng bạn nuôi mất.nghĩ lại thấy tiếc tiếc