Xin hướng dẫn tự lắp ráp đèn

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi kenshin14488, 2/8/07.

1. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hihi, lại làm phiền mọi người nữa rùi, nhưng em gà quá nên cũng không dám tự làm, xin các bác hướng dẫn dùm nha! (à, câu hỏi chuối quá, mong các bác thứ lỗi).
    Hồ em có số đo như sau: 60x30x40, nhà em mới có 1 bóng thôi nên cây lên rất chậm và lá dạo này hơi yếu, cái bóng này em mua cả bộ có máng hết 80k, nhưng bi giờ muốn lắp thêm bóng nữa theo cách tự lắp ráp, nên nhờ các bác tư vấn dùm:
    - Mua bóng đèn hiệu gì? công suất? bao nhiêu 1 cái?
    - Chuột, tăng phô loại nào cũng xài được cho bóng trên, hay phải xài loại đặc chủng? nếu xài loại nào cũng dược thì em ra tiệm rinh cái máng bán sẵn cho rẻ (chừng 20k). Còn nếu tự chế thì chắc em sẽ làm bằng ống nước, các bác cho em thông số của chuột và tăng phô cũng như cách lắp ráp luôn nha, à cho em thêm giá cả thị trường nữa! Cám ơn các bác nhiều! :)

2. phantuanlinh

phantuanlinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Hồ của ken xài đèn 6 tấc thoai. Chuột & tăng phô thì mua loại nèo xài cũng được.
    1/- Đèn thì dùng Jebo 35k, Osam 60k,
    2/- Nếu mà làm máng đèn chế thì nên nối dây dài ra để tăng phô dời máng nó sẽ đẹp hơn.
    3/- Bạn chịu khó xem trên tăng phô ấy, có sơ đồ hướng dẫn ấy, cứ theo đó mà làm :laughing:

3. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Xem Link này nha bạn!!! Ở đây mọi người có cả bàn luận sôi nồi về cách làm mnág đèn cũng như tự chế 1 hệ thống sao cho phù hợp nhất mà giá thành "cạnh tranh" nhất đấy
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=22469

4. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Em hỏi như này thì đúng là .... thật (tại em nói nha)
    Thôi ra rinh một bộ bán sẵn đi em. nếu em chế anh nghĩ nó cũng gần 08k á mà không biết có sáng không nữa :D

5. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hi, mình set cái hồ xong là còn ít tiền lắm, nên vác thân ra ngoài mua 1 bộ 3 đèn Philip Daylight cho hồ 110x50x60. bây h cây vẫn khỏe và lên tốt lắm. Mình cũng định sắm Jebo rồi nhưng đến 95k 1 cái, vậy chắc chết.

6. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hi, cây nhà em dạo này bị cháy lá, không biết có fải do thiếu đèn không? nhà em chỉ mới có 1 bóng Jebo 10000k thui, khả năng chỉ cho phép thêm 1 cái nữa nhưng tầm 50-60k... :(
    Giữa Jebo và Osram có jì khác nhau vậy các bác?
    Chuột + tăng phô giá bao nhiêu?
    Ống nước để làm chụp đèn giá bao nhiêu?
    Hoặc mua máng bán sẵn thì loại nào cùi nhất? ở đâu bán? :D
    Xin giúp mình với!