xin ít kinh nghiệm

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi bahung074, 14/9/08.

1. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    xin chào ae diễn đàn mình đang nuôi một em lửa rất dạn người nhưng có một việc mà tôi vô cùng đau đầu dùng nhiều cách mà không hiệu quả là chim rất sợ áo lồng đêm mà trùm áo lồng là nhảy tung lồng cả đêm và khi không trùm lồng mà tắt đèn tối củng tương tự khiến chim không hót dù cho ăn đầy đủ.xin ae có nhiều kinh nghiệm về chích chòe lửa giúp vài ý cám ơn nhiều.

2. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình đoán thì áo lồng của bạn màu tối phải không? Nếu đúng vậy thì bạn nên đổi áo lồng màu sáng nhé. Hoặc chim của bạn bị chuột lẻn vào phá nên mỗi khi bạn trùm áo là chim lại sợ. Chắc chắn là chim sợ chuột chứ không phải sợ áo lồng đâu bạn ơi. Bạn xem thử nhà có chuột không nhé. Chúc chim của bạn sớm có giấc ngủ ngon nha.

3. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    nguyên nhân có thể như ban choe lua boi nói,sau đó con chim sợ lây qua cái áo lồng,giống như đứa con nít sợ chích thuốc đâm ra sợ luôn ông bác sĩ,trước tiên bạn tìm 1 cái áo lồng vải sáng,mỏng như bạn choe lua boi nói,đêm đầu tiên bạn phủ áo lồng với độ rộng chừng 1 gang tay thôi,gần lồng chim mua cái đèn ngủ loại nhỏ ánh sáng màu trắng bật lên cho chim có ánh sáng mà ko nhảy,nếu thấy chim ổn,thì hôm sau phủ áo lồng thêm 1/2 lồng,qua hôm sau thì phủ kín,với vải mỏng,ánh đèn có thể lọt qua nên chim ko sợ,để kiểu vậy chừng 1,2 tuần mình đổi qua đèn ngủ màu xanh hay màu đỏ gì đó cho ánh sáng đỡ gắt cho chim quen với bóng tối,rồi từ từ mình tắt đèn luôn

4. bahung074

Thích đã nhận:
    39
    cám ơn 2 bạn ðả chia sẻ it kinh nghiệm đung như các bạn nói áo lồng màu nâu khi có đèn dù bao áo lồng chim vẩn bình thương khi tắt đèn là bay loạn xạ mình sẻ làm theo kinh nghiệm của hai bạn.chúc sức khỏe.

5. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nếu ko ngoài lý do chuột phá, thì theo mình chim bạn hay nhảy loạn xạ là do bạn cho chim ngũ trể, và tắt điện bất ngờ khi nó đang sinh hoạt, bạn nên tìm một nơi khác oan toàn về chuột , ko có bị ảnh hưởng bởi ánh sáng điện ban đêm, chim sẻ tự ngũ khi trời tối cho dù bạn có che áo lồng hay ko chim ko nhảy loạn xạ

6. bahung074

Thích đã nhận:
    39
    cám ơn bạn đúng như vậy vì nhà ở phố thì khó có thể không bị đèn điện mình sẻ cố sắp xếp để tìm một nơi yên tỉnh và tránh ánh điện.thân chào.