xin ít kinh nghiệm

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi bahung074, 31/10/08.

1. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bây giờ là mùa lửa bổi mình muốn mua về thuần mong anh em có nhiều kinh nghiệm giúp mình cách thuần lửa bổi.cám ơn ae nhiều.:confused:

2. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào bạn, lửa bổi than bổi thì lúc nào cũng có cả, chứ ko cần có mùa như chim con đâu ^^. Còn vấn đề thuần chim bổi, thì có lẽ trên diễn đàn được nhắc đi nhắc lại nhìu lần rùi, mong bạn xem lại nếu có thời gian. cách chọn 1 con chim tốt cũng có đề cập qua rùi. Mình nói sơ qua thui nghen
    Chọn chim: đầu xà, mắt xéo, thân hình giọt nước, chân dài,móng hổ, đòn dài, đuôi thì tùy sở thích, mỏ mỏng ko cong, họng đen, lông mỏng, mũi nhìn thông...
    Cách nuôi:
    giai đoạn 1: trùm kín áo lồng, cho 1 cóng nước, cóng sâu và trứng kiến, cào cào. nếu chim sống được vài ngày thì tiếp
    giai đoạn 2: lúc này chim đã sống được, khỏe mạnh, áo lồng để hở cỡ 3-5 nan lồng, cho chim thấy và thích nghi với môi trường bên ngoài, nếu chim dạn tý thì mơ rong ra thêm, cứ từ từ cho đến khi mở cả áo lồng mà chim bay nhảy ít là thành công
    Chim ăn bột, tắm nươc, tắm nắng thì bạn tham khảo lại các bài trên diễn đàn nghen.
    Chúc bạn thành công (thường chim lửa rất dễ thành công).
    Ngoài lề tý, cho mình hỏi bạn ở Đồng nai, có bít làng làm lồng chim ở Biên hòa nằm ở đâu ko? Cách TpHCM bao xa và sao có thể đi đến đó, nếu bạn bít thì gửi tin nhắn cho mình nghen, ko thì thui, cảm ơn bạn đeã quan tâm^^

3. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chào bạn quankiet cám ơn nhửng kinh nghiệm bạn đả trao đổi mình ở đồng nai nhưng ở thi xã long khánh nên không biết làng đó mình củng muốn biết lắm sau này biết nhớ chỉ cho mình nha .cám ơn bạn nhiều.chúc sức khỏe.