Xin kinh nghiệm chơi gà đá

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi babyeu, 25/6/10.

1. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Chào các ae trên diễn đàn , em nay 17t rất mê gà nhưng ko có nhiều kinh nghiệm chăm sóc gà đá mong ae chỉ giáo.Tình hình là em có 1 em gà tre đá ,cựa hột bắp và đang mập lắm vì em mới bắt từ trong rẫy ra.Xin hỏi ae bây giờ mình nhốt lại rồi phải chăm sóc như nào , cho ăn gì để nó xung và đá tốt đây ạ .Mong ae thương chĩ cho em với .Thanks

2. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    em ra nhà sách tìm mấy cuốn sách về kinh nghiệm nuôi gà đá xem thêm cũng hay lắm đó.

babyeu thích bài này.
  3. RongBatTu

RongBatTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    mới mang về thì cho nó sút liền với gà đồng chạng cho tím tái mặt mũi xem đòn thế ra sao ( ko để chạy ) rồi cắt lông + tai tích ( nếu có ) sau đó dưỡng lại theo chế độ ăn 1 ngày 2 bữa thóc chính và cho ăn thêm rau .
    Dưỡng lại đến khi lành là ok
    Thế là tạm ổn

babyeu thích bài này.
  4. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    các bác trên dd cho em hỏi bôi nghệ cho gà đá có dễ ko vậy . Nếu dễ thì xin mấy bác cho em ít lời chỉ dẫn . em cảm ơn

5. nguyenny

nguyenny Member

Thích đã nhận:
    13
    bôi nghệ đơn giản mà bạn bạn chỉ cần mua 1 cục nghệ thuốc về mài ra trong khi mài pha tí rượu rồi lấy cây cọ quét sơn rồi bạn quét lên gà như bạn quét sơn vậy đó.
    chúc bạn thành công

babyeu thích bài này.
  6. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    trước tiên là cho em í ăn uống đúng chế độ bạn nhớ,ngày cho ăn 2 lần thôi,đúng giờ theo quy định.rồi mua thêm 1 em gà nữa để cho nó xung.ok.rồi mua ghệ về,dã nhỏ rồi ngâm vào rượu tầm 40 độ,ngâm tầm 1 tháng rồi mang ra xoa đều lên thân em nó.nhớ cắt lông đít,đùi,nếu là gà đòn thì cắt hết lông cổ.cảm thấy đủ khỏe thì mang đi vần rồi học hỏi thêm kinh nghiệm.ok.Thân!!!!!!!!!! !chúc bạn thành công.

babyeu thích bài này.
  7. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    các Anh cho em hỏi nghệ mình dùng là nghệ tàu phải ko vậy. Mà nghệ ngâm rượi xong thì thoa mấy lần 1 tuần , thoa lúc mấy giờ thì tốt vậy các anh.Nhà em có 2 chú gà trống, giờ em đang thử chăm con gà thử trước , sau đó mới lên gà cựa . Mong ae giúp đỡ

---------- Post added at 09:12 PM ---------- Previous post was at 08:48 PM ----------

à mà ko biết bôi nghệ cho gà tre có khác với gà cựa ko vậy ae

8. sonke-hanoi

Thích đã nhận:
    81
    không cần thiết phải dùng nghệ tàu đâu,dùng nghệ ta mua ở chợ cũng được,1 tháng chỉ vào nghệ cho nó 2 lần là cùng thôi,cái chính là om bóp cho nó được khỏe. om gà thì dung nồi nước có lá chè tươi vs ít nghệ tươi vs ít xả,dung sôi rồi dùng khăn thấm vào nước đấy mà áp vào thân thể gà,làm xong thì đem phơi nắng cho khô lông vs đỏ ra,nếu có time thì ngày nào cũng ấy thì càng tốt.nhớ om hay vào nghệ thì nhớ là buổi sáng,rồi đem phơi nắng,cấm phơi gà lúc 12h trưa nhớ,ko là em nó lên nồi đấy bạn à.Thân!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

babyeu thích bài này.
  9. attila_buom

attila_buom New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy Anh chỉ cách vô nghệ mà không chỉ cách xả nghệ cũng tiêu, nghệ vô xong để 24h xả hoặc sáng vô chiều xả, trừ cặp cán ra không cần xả. Muốn tốt nhất là xổ cho nhừ con gà rùi vô nghệ, lấy 1 cục đá mài mài nghệ, chế miếng rượu. lấy cọ phếch vào da gà để khỏi dính tay. Lưu ý: Con gà phải xem nó có khô gà không mới vô nghệ, chứ vô bậy bạ gà khô, rút hình hư gà luôn đó.

babyeu and Duc Long like this.
  10. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Xả nghệ là lấy nước rửa trôi đi lớp nghệ mình đã bôi phải ko anh . và xem gà có khô ko là gì vậy cái này lạ quá em ko quen nó , gà khô mới dc bôi nghệ còn gà ướt thì ko dc bôi ạ

Last edited: 6/8/10
  11. GaThaiLand

GaThaiLand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    gà tre của bạn còn tơ đừng vô nghệ gì hết...
    thứ 1 nếu bạn sổ cho vào gay mà e nó k chạy thì dọn lông và ụp bội 1 mình nó....
    thứ 2 nếu gà bạn chưa sổ mà chạy thì còn tơ quá mang riêng ra k có gà nào hết...cho nó đi với gà mái vài tháng thì nó sẽ hừng lại
    chuyện vô nghệ là dành cho gà đã cự mạnh và trong chế độ đá...còn gà tơ cứ cho ăn lúa và mồi nhìu vào thế là đc rùi..
    chúc bạn thành công

babyeu thích bài này.
  12. kutoan

kutoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    gà tre còn tơ nên hạn chế việc vô nghệ,vào k đúng cách có thể bỏ lun con gà vì nóg wá nó rót lun,h bạn chỉ sổ em nó,khoan cắt lông vội vì theo mình nghĩ cựa hột bắp thì lông chưa khô đâu

babyeu thích bài này.
  13. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Cảm ơn các anh nhiều lắm , con gà tre của em nó cựa tí xíu mà cự mạnh lắm , đá đến phút 90 luôn mà ko chạy . Em có hình nó nè , ae xem vô nghệ dc chưa chứ em thấy bây giờ nó hơi mập , thịt ko dc chắc lắm
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

Last edited: 6/8/10
  14. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Theo kinh nghiệm trước đây mình nuôi gà thì mình không vào nghệ . Mà chỉ áp dụng nước nuôi tốt ( ngày ăn 2 bữa thóc chính khoảng 10h sang và chiều 4>5h , buổi trưa ăn thêm mồi hoặc chút rău quả ) . Như gà của babyeu mình thấy chưa cắt tai thì phải, bạn có thể kiếm gà cùng trạng tức là cùng cân cùng tuổi hoặc xêm xêm vần thử vài hồ để cắt tai mào và cắt bớt phần lông . (gà tơ đừng vần kỹ quá, khoảng 2 hồ thôi )
    SAu đó về cái thì có thể cắt tai ngày ( cách cắt tai rất đơn giản , bạn để 1 người giữ gà . còn bạn dùng 2 ngón tay bóp chặt vào tai gà cho nó giảm bớt phần máu ở tai và khánh, sau đó dùng kéo mà cắt nhanh đừng quá sát vì vết thương sẽ hở to và dừng quá nông vì vẫn còn thừa tai sẽ xấu, Cắt xong bạn dùng một tờ báo đốt hết lấy tro bịt vào là cầm máu ) Nếu gà đòn bạn có thể cắt bớt phần lông hai bên hông phía bên trong cánh và sau đít .
    Hôm đầu về nếu gà non quá có thể om gà = cơm ấm , bạn cho cơm ấm vào trong 1 cái khăn mùi xoa rồi chườm cho gà . Từ hôm sau có thể dùng 1 nồi gồm nghệ - ngải cứu - xả - Vỏ cây xà cừ - Chè mạn ..... cái này thì mỗi người 1 kinh nghiệm . để om cho gà . Vừa đun nồi nước om vừa om lửa để liu ziu sao cho nước vừa phải . dùng khăn mặt chấm vào nồi rồi vắt khô để chấm vào mặt cần cổ bên hông - hai quả táo ( đầu cánh ) vừa om vừa day cho gà . khăn nguội thì lại nhúng vào vắt khô rồi lại om . Nhưng mới đầu đừng om lâu quá, sơ sơ thôi . Thời gian om tùy thuộc vào kinh nghiệm nếu làm kỹ quá sẽ khiến con gà bị Cứng gây ra hỏng gà khi đá . Ngoài ra hàng ngày buổi trưa bạn có thể cho gà phơi nắng rồi dùng nước chè đặc phun quanh người gà kết hợp với việc xoa bóp hai bên cổ - đốc cổ - 2 quả táo - hai bên đùi để làm cho gà săn chắc . Thời gian không lâu với cách nuôi này con gà của bạn sẽ đỏ đẹp ngay . Vài lời chia sẻ mong rằng bạn sẽ có một chut kinh nghiệm khi nuôi gà đá. Thân.

Last edited: 7/8/10
    babyeu thích bài này.
  15. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    thanks anh Huy rất nhiều , thông tin rất có ích với em và các bạn dốt gà giống như em ^^

16. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Lúc mới chơi Pé cũng mù thông tin như babyyêu nà.Chỉ thì nhiều cách nhưng biết cách nào chính xác??? Chính xác nhất là 1 sư phụ hoặc 1 đàn anh hướng dẫn, mỗi người mỗi vẻ sẽ dễ tẩu hỏa. Huy_TM chỉ cách chơi gà đòn rất chính xác, áp dụng con gà cựa là tiêu luôn đó, mỗi trường phái gà có mỗi cách chăm con gà khác nhau bạn ah. nên chọn lọc thông tin mà thực hành nhé. Con gà tre của bạn cũng còn tơ, không cần gấp.cắt tích, cắt lông ruì nuôi từ từ nhé

Last edited: 7/8/10
    babyeu thích bài này.
  17. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    hic hic nhiều thứ để học quá , em cũng định kiếm sư phụ mà khó lắm ai cũng dấu nghề hết à ,

18. kutoan

kutoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    fải giấu thôi,chừng nào bạn thật lòng mún làm đệ tử 1 sư kê thì sẽ có cho bạn học hỏi kinh nghiệm,mình cũng chưa có sư phụ nào,nhưng cũng tự tìm tòi đc 1 tí

babyeu thích bài này.
  19. sonke-hanoi

Thích đã nhận:
    81
    em này là gà cựa thì phải,mình nói xin bạn đừng buồn nhớ,em này tích bạc có thể không chơi được đâu bạn à,gà tích bạc là thuộc dòng gà cảnh,nên 1 phần nó không được như gà nòi.có gì sai xin bo qua.Thân!!!!!!!!!!!!!!

babyeu thích bài này.
  20. kutoan

kutoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    gà tre tích bạc cng4 k sao đâu a ơi,1 là bạc trắng,2 là k bạc,chứ đừng có lem lem bạc

babyeu thích bài này.