Xin kinh nghiệm chọn san hô/cá cho bể fowlr

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi joeystimmer, 6/11/12.

1. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào các ace,

Em đang tính set up 1 bể fowlr nhưng vẫn muốn tý toáy cho thêm ít san hồ (lps,soft,mushroom gì cũng được). Nhờ các ace giúp mình lựa chọn loại coral nào thì phù hợp với điều kiện bể không có chiller, ánh sáng thấp. Mình hy vọng tìm được loại nào có thể chịu được nhiêt độ nước mùa hè (29 độ).

Việc chọn cá có thể hoàn toàn phụ thuộc vào khả năng thích nghi với coral.

Về chất lượng nước thì mình sẽ dùng 1 oversized skimmer và có thể lắp thêm bio pellet reactor nếu cần.

Xin cảm ơn rất nhiều :D

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Việc này ko khả thi khi đa số san hô đều cần ánh sáng để tổng hợp chất dinh dưỡng, ngoài ra có 1 số loại ko cần ánh sáng như suncoral nhưng vẫn phải xài máy lạnh bạn à, vì những loại ko cần ánh sáng thì lại cần nhiệt độ thấp hơn so với những loại cần ánh sáng mạnh!
    Một điều nữa là nếu bạn đã có chủ ý làm hồ fish only thì cứ chơi cá ko thôi, sẽ nuôi đc nhiều loại hơn, đừng chơi kiểu lửng lơ như vậy ko bền

joeystimmer thích bài này.
  3. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    Cảm ơn bạn. Mình rất thích san hô nên đang tìm cách nuôi sao cho bền vững. Tuy nhiên do điều kiện không cho phép nên không lắp chiller được. Qua tham khảo một số trang nước ngoài thì thấy họ chia sẻ là đã thành công nuôi một số loại sau:

1. Oceandeep - clam (4 pcs), prata, brain
    2. Spaceman - mushrooms, f ric, yuma, leather, hammer, clove, zoos, aveoplora, stars
    3.jasonpoh..lots of mushroom,yuma, buttons, few leather, 1 big squamosa, 2 open brain
    , 1 brain, 1 hammer, 1 bubble, 2glove,2 plates, 1 elephant ear.....normal temp 29.
    4. Nakazoru - GSP, Frogspawn, yuma, zoo, open brain, mushie, 2 maxima, goinopora, Red algae, tube worms at 28C
    5.chucky-1 torch,2 open brian,2 goinopora,3 prata,3 acan,2 cynarina,3 blast

Các ace có thể cho chút kinh nghiệm chăm sóc các loại trên không?

Mình định làm bể để chơi lâu dài chứ không theo kiểu cắm hoa nên rất mong nhận được góp ý của các ace đã có kinh nghiệm. Trong thời điểm hiện tại, mình sẽ chỉ làm fowlr vì tận dụng đèn cũ. Tuy nhiên trong tương lai có thể đầu tư led để đủ sáng và không quá nóng. Xin cảm ơn.

4. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Những loại trên đều cần ánh sáng cả, nếu bro đáp ứng đủ ánh sáng (t5 là đủ) và nhiệt độ ổn định 28 độ c thì có lẽ nuôi dc, bro tham khảo cách set up hồ và chu trình nitro trên forum này nhé, nhưng dù sao xác định chơi lâu dài thì nên đầu tư từ đầu sẽ đỡ tốn công sức vs tiền bạc hơn, mình ko khuyến khích chơi san hô khi ko có đèn và máy lạnh.

Mà những loại trên là tiêu biểu cho hầu hết lps rồi, nuôi dc nhiu đó cũng là thành công lắm =))

5. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Về lựa chọn không máy lạnh và ánh sáng cao,mình có ý kiến như thế này.................
    Bạn vẫn có thể chơi như vậy,nhưng độ nở và màu sắc của san hô sẽ kg bền,bạn có thể nuôi vài con san hô loại rẻ tiền để có thể thay thế dễ dàng như xương,sọ,dẹp.vài cái suncoral đủ màu,1 ít bèo,zoán...............bạn đã có 1 bể chơi tạm tạm rồi
    Về cá cũng vậy sau đợt thanh lọc về nhiềt độ,1 số cá sẽ ra đi,nhưng số còn lại sống sót cũng không ít,Bạn không nên nuôi những con Cá thuộc họ Hoàng,và Tép,vì không tốt cho san hô của Bạn,còn Tôm thì khó sống sót ở nhiệt độ cao.
    P/s khi Bạn bắt đầu set hồ,và thả san hô,cá.Bạn cứ pót lên đây,Chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn từng giai đoạn,và từng loại cá ,san hô để bạn thả vào.Chúc ngày lành

6. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    Thx bro đã góp ý. Mình tham khảo ý kiến ace để lên kế hoạch lâu dài thôi chứ không định cho coral vào ngay từ giai đoạn này. Chắc cho coral vào thì sớm nhất là ráp Tết (hix…chạy đua với Tết mệt quá vì mình nghĩ tốt nhất là đợi khoảng 6 tháng cho ổn định các chỉ số đã).

Mình cũng định đầu tư bài bản theo kiểu I am too poor to buy cheap items. Vì vậy mình định phân kỳ để chi phí ban đầu không quá tốn. Bạn có thể cho xin ý kiến về kế hoạch mua thiết bị của mình như sau được không? Gầm bể nhà mình rất bé nên không chứa được nhiều thiết bị. Chỉ đủ chỗ nhét skimmer và 2 cái lò là chật cứng. Không có chỗ cho chiller hay doser.

Kỳ 1
    - Tận dụng bể 200l có sẵn (chiều cao nước tối đa 60cm)
    - Tận dụng đèn T5 thủy sinh, sẽ thay bóng để phù hợp với cá nước mặn. (Anh em góp ý cho mình xem nên dùng loại nào, phối màu ra sao để màu fowlr lên đẹp?)
    - Skimmer đánh bằng kim, công suất cho bể 400l (có cần công suất lớn hơn không, nếu lớn hơn là bao nhiêu và loại nào)
    - Lò bio pellet no3, po4 (có cần thiết cho fowlr? Có nên đầu tư sau?)
    - Đá sống
    - Tạo luồng sun sun
    - Vi sinh
    - Bơm tổng (cissie hay hãng gì đó của Ý)

Kỳ 2
    - Bộ đèn led để phù hợp với coral
    - Tạo luồng, sóng ‘hịn’
    - Các loại coral có khả năng chịu nóng
    - Quạt làm mát (có nên dùng 2 quạt, 1 quạt thổi vào mặt hồ, 1 quạt thổi mặt sump?)

Ngoài ra nếu anh em thấy có vấn đề gì chưa ổn xin vui lòng góp ý. Xin cảm ơn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:14 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:08 AM ----------

Cảm ơn anh đã tư vấn. Nhưng thực sự mình không muốn chơi khi biết là nó sẽ chết trong vài tháng. Vì nếu xác định được như vậy rồi thì có lẽ mình sẽ không nuôi nữa. Tất nhiên với điều kiện không chiller thì có thể nó sẽ lay lắt trong mùa hè khi nhiệt độ nước là 28 độ. Liệu SH có phục hồi được vào 6 tháng mùa thu/đông?

Tất nhiên là mình sẽ post ảnh lên để các ace góp ý.

P/s: à mà nút thanks ở đâu nhỉ? Sao không thấy dưới bài của bro?

7. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Skimmer ở HN thì bro qua canuocman.com xem có cái Nac nào rẻ ko, theo mình bro xài cái nac 7 là ok, kẹt quá thì xài tạm jebo 520
    T5 nếu loại tốt thì chơi san hô dc, xài 2 xanh, 1 trắng 1 hồng
    Đèn t5 hoặc metal 150w, nếu xài led thì chi phí ban đầu sẽ cao
    Thổi luồng, bơm xài china đc rồi, để tiền bù qua skim, đèn, hay máy lạnh cần thết hơn
    Vi sinh thì làm chai bacter7 rất tốt
    Cái bio reactor có thì tốt, ko có cũng ko sao
    Chăm thay nước thì tốt hơn

8. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Úi giời,những thiết bị mà bạn nêu trên là đủ cho hành trình của Bạn rồi,mình tưởng bạn chỉ đầu tư thấp,thật kg ngờ....thiết bị trên tương đối ổn rồi,phần còn lại là sự đam mê của bạn dành cho nó.Chúc Bạn thành công
    p/s à bạn xem lại về đầu tư như mình thế này là ổn,máy lạnh tầm 2,6tr,đèn t5 tầm 2,5tr,skimer tầm 1,2>2,4 tr, 2 sunsun 202 tầm 500k.là đủ để chạy rồi,còn lò bio đầu tư sau,cho it cheato vào hồ lọc là ổn

Last edited: 6/11/12
  9. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình góp ý.

Bể mình không lắp chiller được vì thực sự là không có chỗ. Đã tìm nhiều cách để lắp chiller nhưng đều không khả thi nên mới đi đến quyết định là không chơi chiller.

Về lâu dài chắc mình chơi đèn led để giảm nhiệt cho bể (vì thế nên mởi phải đầu tư sau cho đỡ đội chi phí ban đầu cao quá). Khi nào có bể mình sẽ post lên để anh em góp ý. Nếu anh em có ý tưởng về san hô nào chịu được nhiệt mùa hè (phục hồi vào mùa đông) thì cho mình biết nhé. Xin cảm ơn rất nhiều.

10. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
  11. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Dùng đèn LED không giữ cho bể mát được đâu, mặc dù nó sẽ thải nhiệt nhiều ra phía sau, chứ không phải phía được chiếu sáng.
    Đèn LED 10W mình và một số anh em khác cũng dùng, tuy nhiên thực sự không hài lòng hoàn toàn. Hiện mình dùng 6 cái xanh để thay cho bóng actinic (vì vẫn lên mầu phản quang ở san hô) và 6 cái LED trắng. Tuy nhiên LED trắng đó nhiệt độ mầu không rõ là bao nhiêu, do đó chỉ chơi cá hoặc LPS thì tạm chấp nhận. Mình vẫn dùng thêm 2 bóng T5HO 10.000k vì nghĩ là bóng T5HO là ánh sáng toàn phổ (fullspectum) con đèn LED là ánh sáng đơn sắc (ánh sáng trắng cũng do 7 loại diot phát quang 7 mầu ghép lại) nên e chưa đủ. Thực tế bể mình dùng LED trắng và xanh thì thấy LPS nở và phát triển bình thường, hầu hết anh em đều dùng LED 3W (hay còn gọi là luxenon) cho cả xanh và trắng, trắng thì phải là 12.000k và các bóng này đều ghi rõ là dùng cho bể cá (for aquarium use) và có nhiệt độ mầu và bước sóng ánh sáng rõ ràng. Chơi cá và san hô LPS thì đèn T8 vẫn ổn mà!

12. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Đã nghĩ đến san hô + bro nói ko chơi theo kiểu cắm hoa, tính lâu dài=>ko có chiller vào mùa nóng là ko ổn đâu, lí do vì:

1. Cho dù nhiệt độ ngoài trời 28 độ thì nhiệt độ bể ít cũng phải 29-30, các thiết bị nó tỏa nhiệt kinh lắm
    2. Những loại san hô bro ghi ra với dẫn chứng chịu được đến 28-29 độ nhưng đó là mức mà chúng đang chịu đựng, nếu trong thời gian ngắn thì ko sao, nhưng qua mùa hè thì bay màu hết => thành kiểu chơi cắm hoa
    3. San hô muốn giữ lâu dài thì yêu cầu đòi hỏi của nó rất khắc nghiệt, ngay cả bèo và nấm nói là dễ nuôi, nóng + đèn yếu vẫn sống được nhưng bợt màu, thiếu sức sống

Theo e 1 là nếu bro ko thể lắp chiller thì cứ chơi san hô rẻ rồi theo kiểu cắm hoa, hoặc cá ko thôi để nuôi được đa dạng cá

joeystimmer, lpcuong and Coral_Reef like this.
  13. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    Giả sử bèo và nấm sống lay lắt trong 3 tháng mùa hè thì liệu nó có thể phục hồi trong các tháng mùa đông không? Mình sẽ cố dose và giữ chất lượng nước tốt nhất có thể. Mọi yếu tố hy vọng là kiểm soát được. Chỉ lo nhất là nhiệu độ vì quả thực không thể nào lắp chilller được.

Nếu chơi cá thì ace tư vấn giúp mình xem nên nuôi những gì nhé? Sở thích là:
    1. Nemo (nhưng không có chiller để nuôi quỳ thì có sao không)
    2. Cá tang xanh
    3. Cá đàn bé nhiều màu (kiểu neon thủy sinh ý)
    Xin cảm ơn.

14. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Có 2 kiểu chiller (1) làm lạnh gián tiếp (như các máy bán sẵn) (2) làm lạnh trực tiếp bằng cục nóng điều hòa và dây xoắn ruột gà. Kiểu làm trực tiếp thì chỉ cần tính chỗ để cục nóng và chạy ống đồng như điều hòa nên hạn chế không gian vẫn lắp được. Mình phải mất 10 m ống đồng =)).

San hô đã mất mầu thì khó lấy lại mầu lắm, có được thì chỉ có mầu nâu =))

Nemo và bắp nẻ xanh nuôi đơn giản, nhưng "cá đàn bé nhiều mầ" (chắc là dạng bống - goby) không phải loại "bền" (hardy)

15. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    Cảm ơn các ace đã tư vấn.

Sau khi được tư vấn, mình quyết định làm bể fowlr đúng nghĩa tức là không có san hô hay quỳ. Đọc kỹ mới biết san hô ngoài tự nhiên khi mất màu (bleeching) thì có thể phục hồi……trong vài chục năm. Đúng là mình mang tâm lý thủy sinh vào nước mặn. Trước đây chơi rêu không chiller bị tiều tụy trong mùa hè nhưng chớm thu là phục hồi và đâu đông đã đẹp rồi. Vì vậy mình tưởng san hô cũng thế.

16. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    chơi cá ko cũng tốt, set up hồ kỹ 1 tí nuôi mấy em họ Hoàng cũng đẹp lắm đó, mình chơi san hô thèm nuôi mấy em đó lắm mà ko dc :D

17. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    FOWLR cũng hay đấy, cũng lắm trò để nghịch, nhiều ông chơi san hô nhưng vẫn thòm thèm những con cá mà chỉ nuôi ở fish only :D .

Nhưng fowlr cũng ko phải cứ thích là thả được đâu, chọn lọc theo dòng nào đó trước thì bể sẽ đẹp và cá khỏe hơn. Bể Fowlr của e lúc đầu cũng sướng là thích gì thả nấy, nhưng giờ đang đau đầu với 1 số con muốn nó chết bớt mà nó ko chết cho, rồi những con thả trước đang ăn no béo tốt thì bị con mới thả nó chèn ép cho mà chết :(

18. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Muốn con nào chết thì bảo anh nhé, 1 phát chết luôn. Hôm này anh đi thấy cá gì lạ anh xách về cho nhưng ko cho gửi đâu đấy nhé. Bể toàn lồng dưỡng kín hết rồi

19. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Bao giờ đi đấy? Chiều đi làm về ghé đưa cái đơn đặt hàng dài loằng ngoằng nhé!

20. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Dạ em đi vào SG anh ạ,anh đặt hàng cái gì thì cứ qua em nhé. Đang ốm nằm nhà thôi mà anh.