Xin kinh nghiệm chữa mi bị hoảng

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi ha_vien_ngo, 5/4/10.

1. ha_vien_ngo

ha_vien_ngo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Mình mua một chú mi mộc dở , xách lông nó chỉ nhảy nhẹ nhàng hoặc bám vào nan lồng , hót hét tốt, lông bóng đẹp ... Chú em mình đến chơi thích nên mang về nuôi, treo ở nhà kho người qua lại nhiều , ô tô vào bốc hàng nó hoảng đâm nát trán máu dính đỏ nan lồng . Mình đến chơi thấy sốt ruột mang về, có trùm kín áo lồng nhưng chim vẫn sơ khi có bóng người , đâm đầu vào nan rất mạnh. Cho mình hỏi chữa bệnh này bằng cách nào là hiệu quả nhất. Xin chân thành cảm ơn.

2. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Bạn trùm kín nó lại, treo ở chỗ yên tĩnh một thời gian. Mi mà đã bị hoảng thì coi như là bạn phải thuần lại từ đầu, mà còn khó hơn là khác. Nếu kiếm được cho nó 1 em mái thuần về cho em mái dỗ dành nó thì tốt.

chimhutmat and ha_vien_ngo like this.
  3. Maidungcp

Maidungcp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    như lời bác TYPN bác kiếm mái thuần ốp liên tục cho nó nhưng kiếm em mái vưa thôi không dữ quá nó lại đuổi đánh đực thì lại mệt, cái nữa là bác phải nhẹ nhàng khi cho tắm nếu không lại toạc đầu thôi chúc bác sớm phục hồi chu chim nhé

ha_vien_ngo thích bài này.
  4. ech com

ech com Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Coi như nuôi chim mộc, để nơi yên tĩnh, chăm sóc với chế độ khắc nghiệt hơn:D ( cho ăn ít một thôi ), dế và cào cào thì mỗi lần quẳng cho nó 1 vài con thôi, áo lồng thì để hình chữ A rồi để nơi có người qua lại chắc ok thôi bạn àh, cho tắm thì bạn cũng phải che áo lồng vào lồng tắm cho em nó khỏi nhảy toét đầu.

5. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    theo em có khi cho nó uống rựou say, tỉnh dậy nó quên luôn ý mà :D. Anh em mình cũng thế.

lehieuhp thích bài này.
  6. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Cái này là ...phải làm lại từ đầu rồi đó ....coi như thuần lại chim mộc từ đầu ...đóng áo lồng kín ...cho ăn uống,tắm đầy đủ ...để nơi càng yên tĩnh càng tốt ...mỗi ngày hé 1 chút áo lồng ra ..cho nó cảm thấy không còn nguy hiểm sung quanh nó nữa ....lúc nào nó đứng lồng rồi ....thì coi như con chim đã đỡ hoảng đi phần nào ....trong thời gian này con chim rất dễ bị hoảng thêm 1 lần nữa , nếu hoảng thêm lần nữa thì coi như ...hỏng hẳn con chim ....đừng cho nó qua chỗ đông người ...và xe cộ vội.... cứ cho nó ở nơi yên tĩnh khoảng 1>2 tháng rồi dần dần ..cho nó ra chỗ đông người ....Chúc bạn thành công !
    Thân Chào!

Hoanganhqy, trbhue and nguyentuanhung like this.
  7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    đôi khi vì thương yêu nó quá nên làm nó bị đau suốt đời. Bạn về bỏ hết áo lồng ra treo ở chỗ đông người, việc chim bị bể đầu là chuyện thường >>> sau 1 thời gian nó sẽ không còn hiện tượng sợ nữa >>> yên tâm mình nuôi rất nhiều rồi và đều thuần như vậy >>>8 tháng sau bạn phải ngạc nhiên vì con chim của bạn lúc nào cũng có bộ lông cực đẹp >>> chú ý không cần cho chim ăn loại thức ăn bán sẵn nào chỉ cần 2 nắm gạo sống ( ko rang gì hết ) trộn 1 quả trứng gà ( cả lòng trắng + đỏ ) phơi thật khô và cho chim ăn trong 5 ngày lại tiếp tục làm vậy..>>>con chim luôn có mã cực đẹp hót cực căng lông luôn bóng mượt, phương pháp này ứng dụng cả cho chích choè than OK

trbhue, trint, hieubds and 1 other person like this.
  8. bjn_mjn_kju

bjn_mjn_kju Member

Thích đã nhận:
    3
    bọn này khó chiều thật đấy nó làm ca sĩ nên nó kiêu cái j cũng phải nhẹ nhàng,chăm cũng mệt nhưng bù lại nghe hót lại hay.

9. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    mai mốt có chim hay bác đừng cho ng` ko bit chơi, nhìn mà đau xót và uổng công. Mi mà bị kiểu này thì đuối thật. chúc bác gặp nhìu may mắn !

10. hnc

hnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    896
    Bạn làm theo anh A Páo hướng dẫn nhé, đừng nóng vội. Cám + nước bạn cho bình thường, riêng mồi tươi lâu lâu bạn cầm cho 1 con dứ dứ rồi để vào cửa, vài ngày nó sẽ nhận biết bạn là ai, chúc bạn và chú Mi sẽ là đôi bạn thân thương.

ha_vien_ngo and tiencuong like this.
  11. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    hiiiiiiiiiiiiiiii theo em thì bác cứ lấy độc trị độc ,cứ để áo lông hé 1/3 để dưới đất ý nhứ canh trừng bọn mèo nghe bác .hiiiiichúc bác thành công

12. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Không biết có phải bác hoamilaichau bên aro khôn nhỉ??.

13. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    ây da bác mavanz là cao thủ thực rồi, em xin bái phục, có anh em nào cho ý kiến nữa ko? tán đồng hay ko tán đồng cách này?

14. trint

trint Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,844
    Cách của bác A páo cũng hay mà cách của bác Mavanz cũng hay , không biết nên theo cách nào cho trọn vẹn nhỉ , có ai chọn được cách nào chưa cho ae biết với để còn học hỏi
    GỬI bác A PÁO avatar đó là của bác nhỉ , hoành tráng quá

quangvh thích bài này.