xin kinh nghiệm làm mặt nền dùng ADA

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi superkid, 2/7/13.

1. superkid

superkid Member

Thích đã nhận:
    0
    Em định dùng phân ADA làm nền cho hồ nhỏ 30x25x25 trồng full tcn nhưng mặt nền em thích rải sỏi vàng.
    Em lại muốn làm 1 dòng suối trong hồ đó mà kg biết dùng sỏi màu gì để cho nổi bật dòng suối mà kg bị lẫn màu với nền. Sỏi trắng có đc kg ạ.
    Mà dùng ada làm nền trồng tcn thì có cần rải sỏi lên mặt kg ạ. Em thấy mặt nền màu đen đen xấu qúa mà trồng tcn kg biết bao lâu mới bò kín nền đc.

2. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Nền ada mình trồng tcn một tháng bò kín nền luôn. Bác cắm dày vào một chút, sau khi bò rồi thì xén các ngọn khi cắm còn cao đi là ok thôi
    Tcn nó tham ăn, sợ trải cát lên trên nó ko chịu đc. Cái này chưa thỉ nên ko chắc chắn lắm, để nên đen trải suối trắng thì nổi quá còn gì

superkid thích bài này.
  3. superkid

superkid Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại em ghét cái màu đen của nền. Set song trông nó bẩn bẩn và kg đc màu mè như rải sỏi.

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nếu đã dùng Aquasoil đen thì khi cây mặt nền xanh tốt đầy đặn thì đâu còn màu đen nữa mà sợ . Hơn nữa trên màu nền đất đen thì màu xanh càng đẹp hơn .
    Nếu phủ sỏi bên trên aquasoil thì thực tế vẫn trồng cây được nhưng tất nhiên là trước hay sau gì cũng sẽ bị xáo trộn với nhau thôi . Hay nhất là cứ để nguyên mặt nền đen để trồng cây . Bạn vào xem trong mục bể thành viên để tìm các bài có dòng suối và theo các ảnh minh họa để tìm ra cách làm bờ suối thế nào cho đỡ lẫn lộn cát với hạt đất nền .

superkid thích bài này.
  5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Chắc bác này trước chơi cá nên vẫn còn ảnh hưởng tư tưởng thẩm mỹ của bể cá :D
    Bác nên cung cấp thêm thông tin về hồ để mọi người tư vấn thêm về TCN, mùa này đang nóng cũng là một vấn đề

6. superkid

superkid Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nhỏ êm để phòng nhiệt độ phòng hiện giờ hôm nào nóng nhất là 31°C. Tầm này chắc 1 fan 8cm là xuống 29-30 thôi ạ. Mà nóng quá là em thay nước. Nước nhà em kg lo thiếu. Bơm trực tiếp dưới giếng lên nên mát vô cùng.
    Còn hồ em định xếp bố cục là 1 núi đá. Trải dần về bên phải. Lưng chừng núi sẽ có 1 dòng suối chảy xuống.