xin kinh nghiệm,lọc lavi của mình bị yếu dần đi

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi thuysinhhaha, 13/10/12.

1. thuysinhhaha

thuysinhhaha Active Member

Thích đã nhận:
    38
    lọc 1 bình mình gắn bơm 32 w ban đầu chạy rất khỏe rất ok nhưng lực bơm cứ đc 1 tháng là yếu đi rõ rệt,đầu out fun ra lờ đờ ,đầu in của mình dưới đáy bình ,xếp vật liẹu nham thạch duói ,bông trên xong 1 lớp bao tải ,đến bơm
    có bạn nào biết tại sao ko chỉ mình với ,mình tháo ra xếp lại vật liệu lọc thu tự như cũ thì lại đc khỏe 1 tháng xong lại yếu mỗi lần thay như thế vi sinh bị ảnh hưởng ,cá chết 1 chạy lọc 1 tuần tuần sau mói lại thả đc
    hic cám ơn

2. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    Trước mình 1locj lavie cho bể 1m2 vô tư,nước trong vắt ,mình đặt bơm ở dưới(làm caí rổ nhỏ úp lên bơm để tránh vật liệu lọc bi hút vào chỗ hút nc của máy bơm ) sau đó mới đổ nham thạch lên trên cách miệng bình khoảng 15-20 cm thì cho lớp bông dầy,mục đích chỗ chứa vi sinh ,chặn rác và bụi bẩn của đường in xuống, sau lâu lâu thấy rác bẩn thÌ lôi lớp bông đầu tiên ra giũ ,đừng giặt sạch quá ko đi hết vi ssinh là ok.

thuysinhhaha and muoivankhatmau like this.
  3. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Em thấy vấn đề là ở quả bao tải của bác.nó cản trở dòng nước khiến nước chảy theo lối khác.Nếu để ngăn giữa vật liệu và bơm thì dùng theo cách của bác linhtp272 hợp lý hơn.Bông lọc bám nhiều cặn làm chậm dòng chảy cũng là chuyện đương nhiên.Chịu khó vệ sinh là ổn.

thuysinhhaha thích bài này.
  4. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    cung y kiên bac bao tai vậy thôi chù nó kha là kìn dó bac nên thay băng bông là ok thôi loc nhà e hỏn năm rôi k vệ sinh vẫn bình thuong mà hhjjhhjj.....

thuysinhhaha thích bài này.
  5. thuysinhhaha

thuysinhhaha Active Member

Thích đã nhận:
    38
    tks anh em nhiu
    đẻ mình thử lại xem the nào :)