Xin kinh nghiệm nuôi dế

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi pktuan, 12/10/10.

1. pktuan

pktuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    thỉnh thoảng đọc mấy bài thấy anh em có nuôi dế. xin anh em nào có kinh nghiệm hướng dẫn lại cho mình với, nếu được cho xin thêm hình ảnh minh họa luôn. xin chân thành cám ơn!

2. Thôn Nữ

Thôn Nữ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    hôm nào em kêu anh minh_vy pót hình lên cho anh tham khảo nhé,em thấy ảnh đang nuôi đẻ dư cho gà ăn luôn đó anh ,rất thành công nhưng lại rất đơn giản.

pktuan thích bài này.
  3. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Gì chứ nuôi dế là đúng dễ luôn , em nuôi rồi dễ ợt à. Chỉ cần cái thùng nhựa ( đã khữ mùi ) một cái nắp nhỏ cao 1cm để đựng cám gà đã nghiền nát , 1 cái nắp chai nước suối đựng nước ( đối với dế lớn thôi nha chứ dế nhỏ là nó chết đuối hết à) 1 cái rế cho dế bò , rồi chỉ vậy thôi bỏ vào nuôi lâu lâu lại thăm cám , nước hết thì cho thêm , siêng thì cho ăn thêm cỏ và nhớ đậy nắp ( chừa lỗ thông hơi ) nếu ko thằng lằng xơi hết . Đây là cách em nuôi quy mô nhỏ có chừng hơn trăm con để cho chim ăn thôi chứ nuôi nhiều thì còn phải làm nhiều công việc khác nữa à .

giangnamphong, DaiMT, soya and 3 others like this.
  4. doankimvu

doankimvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    cái này hay ah phải làm thử mới đc. mà mình thấy lâu lâu người ta xịt nuớc vào nữa mà.ko biết phải vậy ko? ae nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo thêm.thank...

5. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    gửi PKtuan mấy tấm hình minh _vy đang nuôi dế đủ để cung cấp cho bầy gà ở nhà ăn!
    Thùng nuôi dế bằng thùng sốp(mua ở dựa trái cây rẻ hơn mua thùng mới)hoặc bằng thùng caton cũng đc:Tất cả phải đc sán băng keo để dế ko bò ra ngoài:

nuôi dế sinh sản
    trong thùng phải có vài cái rế cho dế ở và ẩn núp khi lột vỏ,dĩa cám nhuyễn,dĩa nước uống bằng miếng mouse thấm nước và khay cát phun nước có độ ẩm vừa phải đế dế đẻ
    Trên nắp thùng khoét lổ thông hơi và che lổ lại bằng lưới giúp cho dế không bị hao hụt(bay ra và thằn lằn sử)

Dế giống thì bạn có thể mua những nới bán dế hoặc trại dế ,lựa những con to khỏe đầy dủ chân râu là đc!

quan sát thấy dế đẻ (có nhiều lổ kim trong khay đẻ )thì mang đi ấp ,thường mỗi ngày mỗi thay khây ấp ,nếu để nhiều ngày thì dế con nở không đều

Ấp trứng::đem khay trứng bỏ vào thuìng ấp lấy khăn ẩm đậy lên (nếu khăn khô thì phun suơng ít nước lên khăn)ấp khoảng 10 ngày thì trứng sẻ nở

Nuôi dế mới nở:không cần cho ăn cám và uống nước vài ngày đầu mà chỉ cần bỏ ít cải hoặc rau,cỏ là đc

khi dế khoảng 2 tuần tuổi thì diện tích thùng nuôi dế nở đã chật thì bạn nên sang qua thùng lớn hơn hoặc chia ra làm nhiều thùng ----->chuyển sang nuôi dế thuơng phẩm

sang qua thùng caton vẫn ok lắm(tiết kiềm chi phí)

cứ thế mà nuôi lớn rồi lựa chọn những con To,khỏe mạnh,đủ râu,chân móng mà làm giống nuôi sinh sản tiếp theo nhé!

chúc bạn thành công.

6. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Xịt nước là đối với dế con khi còn nhỏ mới xịt còn dế lớn thì để nước tự uống

soya, quachnguyen and Thôn Nữ like this.
  7. Thôn Nữ

Thích đã nhận:
    333
    chuẩn ko cần chỉnh :D

8. pktuan

pktuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    rất cám ơn minh_vy, cho mình hỏi thêm:
    1. tổng cộng mình cần bao nhiêu thùng để đựng dế từ sinh sản, trứng, dế non, dế nhỡ... (ví dụ như của minh_vy đi thì cần tổng cộng bao nhiêu thùng?)
    2. mình cần phải phòng trừ những loài nào vào phá tổ / ăn thịt dế và cách phòng tránh thế nào?
    xin cám ơn.

minh_vy and Thôn Nữ like this.
  9. hungphamngoc

hungphamngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,736
    hihi! Em trai, mới đây mà có thể lên chủ trại dế được rồi đó. Tiếp tục phát huy nha!

minh_vy, quachnguyen and Thôn Nữ like this.
  10. Thôn Nữ

Thích đã nhận:
    333
    hiện tại minh_vy sử dụng :
    3 thùng nuôi dế sinh sản,
    1 thùng ấp,(ghi ngày )trứng dế gần nở thì mình đem mỗi khay trứng ra 1 thùng .
    3 thùng dế nhỏ (dưới 20 ngày tuổi)
    3 thùng dế lứa(hơn 20 ngày tuổi)
    3 thùng dế thuơng phẩm(cho gà ăn hằng ngày)

Phòng ngừa hao hụt:
    Thứ 1: tránh kiếng bò vào cắn dế(kỵ nhất)có thể pktuan cách thủy thùng dế,hoặc lấy dầu nhớt quét bên ngoài thùng.....
    Thứ 2: tránh thằn lằn.và đầy nắp thùng (dế sinh sản)vào ban đêm

thaituqd, soya, Kungfu and 5 others like this.
  11. VuHien

VuHien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    299
    Minh_Vy cho hỏi cái, 1 thùng dế sinh sản cần bao nhiêu con trống và bao nhiêu con mái.

12. minh_vy

Thích đã nhận:
    3,163
    hiện tại minh_vy sử dụng 15 trống 30 mái cho 1 thùng sốp mà minh vy đang sử dụng (hình như là 40x60 ko có đo nữa hiii)

soya, chickendance and VuHien like this.
  13. pktuan

pktuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    lần nữa xin cám ơn minh vy và anh em đã quan tâm hướng dẫn. chúc anh em một ngày làm việc tốt lành!

14. TUAN_AH

TUAN_AH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,602
    anh minh cho em hỏi kỷ 1 tý về công đoạn ấp trứng dế
    1. thùng ấp cách thức như thế nào anh, ấp nhiệt độ như thế nào em chưa hiểu
    2. anh nói ủ bằng khăn ấm tức là dùng nước ấm phun lên khăn hay sao anh...
    thân chào anh

15. Thôn Nữ

Thích đã nhận:
    333
    -Thùng ấp qui cách bao nhiêu thì tùy,miễn làm sao bỏ đc khay trứng là ok ,1 thùng ấp có thể để vào nhiều khay trứng,nhưng Anh nhớ ghi ngày trên từng khay để biết khay trứng sắp nở ,rồi mang cái khay đó bỏ vào 1 thùng riêng ,chứ để cho nó nở chung 1 thùng thì số lượng nhiều,chênh lệch ngày dế cắn nhau,diện tích chật ,thiếu thức ăn nước uống sẻ bị chết ,hao hụt uổng lắm
    -nhiệt độ thích hợp cho trứng nở tốt thì từ 22 đến 26 độ(có thể hơn chút)vì em đang ấp nhiệt độ bình thường hằng ngày vẫn nở tốt,quan trọng là giử đc độ ẩm (ướt )ko phải ấm(nóng )nha anh hiii)chứ nhiệt độ không ảnh hưởng nhiều....đừng để khay trứng khô quá sẻ ko nở,hoặc nở ko tốt....
    -khay trứng bỏ vào thùng ấp và đậy nắp thùng lại,trứng dế ko cần nhiều Oxy đâu,khăn ước phủ lên khay trứng giúp cho khay trứng có độ ẩm đở phải theo dổi mỗi ngày hiiii,nếu không phủ khăn thì anh chịu khó quan sát hằng ngày để phun sương lên khay trứng khi nó bị khô....

Ro béo, Kungfu, soya and 1 other person like this.
  16. Chu Tước

Chu Tước Member

Thích đã nhận:
    5
    Để về làm thử mới đc. Bài viết bổ ích lắm.

17. -Lean-

-Lean- Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Hỏi các bác thêm 1 câu nữa là dễ nó có sinh sản quanh năm không ? Vì như em thấy là ngoài Bắc thì vào mùa này ( hôm nay cụ thể là ngày 30/12 ) thì mua dế cực kì khó, vì họ bảo là mùa này dế nó không đẻ nên k có để mà bán ???
    Thứ 2 nữa là em cho dế chỉ ăn rau và cỏ thôi vẫn good phải không các bác ? chứ không nhất thiết phải có cám nhuyễn .
    Chân thành cảm ơn !

18. vusg

vusg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Lúc trước mình nuôi dế con lấy miếng bông gòn thấm nước cho dế uống, đỡ mất công xịt nước.

Trong miền nam dế đẻ quanh năm, ngoài bắc giờ này chắc lạnh quá nên không ấp trứng được rồi, nhưng mình nghĩ bạn nuôi nhân tạo cho đẻ vẫn được, dùng bóng đèn ấp là được. Nuôi dế chủ yếu cho ăn cám cò dế mau lớn, cho ăn rau cỏ mất công lắm.

-Lean- and minh_vy like this.
  19. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    thấy cái này cũng hay nè mà tìm mua dế làm giống ở đâu vậy a. như anh MINH.VI nói cho 15 con trống và 30 con mái vào 1 thùng thì mấy con dế trống có đá nhau ko. a có hình thùng dế đẻ thì up lên cho mọi ng xem tham khảo nha

20. minh_vy

Thích đã nhận:
    3,163
    ở trang 1 minh_vy có viết bài và hình minh họa đó bạn, chịu khó xem lại dùm minh nha.chúc bạn thành công