Xin kinh nghiệm nuôi thuần hóa chòe than bổi mới

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi hoangbuitran, 30/9/07.

1. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    lúc chiều đi ngang cửa hàng bán chim thấy có nhiều than bổi mới về mình cũng vô xem,có vài con chủ lựa ra lồng ,tò mò mình lại gần xem thì toàn những chú than bự con quá xá thế là cũng lựa một con mua về . nhưng mình ko rành nuôi than bổi, có bác nào biết chỉ mình vói .cám ơn nhiều nhiều

transonghp, sanji and peter_parker like this.
  2. pnt_nguyen

pnt_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn mua ở cửa hàng nào vậy? cho mình biết ĐC với nhe! Mình cũng đang muốn tìm than bổi mua về nuôi đây mà! Nuôi bổi thì hơi cự đấy bạn ah, chúng thường nhảy dữ dội mỗi khi có ai đến gần lồng. khi mua về bạn đừng cho ăn cám ngay nhe! nên cho ăn sâu - cào cào trước vài hôm, từ từ mới tập cho ăn bột cám, nếu không nó sẽ die đó.

transonghp, sanji and leduyhung like this.
  3. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn trùm áo lồng chỉ hở một khoảng nhỏ hướng vào tường, bỏ sâu tươi vào cùng cám, đặt lồng dưới đất. Hôm nào cũng cho sâu tươi và châu chấu. Sau hai tuần bạn mở từ từ áo lồng ra. Chắn chắn bạn sẽ có một chú chim đẹp. Chúc bạn thành công!

transonghp and leduyhung like this.
  4. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Than bạn nuôi buổi,thì phải kiên trì 1 chút vì giống than bổi nuôi rất nhát và lâu lắm mới chịu hót,mình mua 1 con bổi cách đây cả năm mấy mà cho tới tháng 8 vừa rồi nó mới hót xổng,nhưng còn rất nhát,thời gian đầu mình rất bực mình nhưng cố gắng dịu lại,bây giờ nó hót rồi,vì lúc mua mình lựa con già rừng quá nên khó thuần.Bạn phải kiên trì nhé.

5. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    bạn mua một lồng chim cu gáy sau đó bạn cho nó vào, cứ để vạy nhé. đảm bảo 3 tháng nó thuần rồi ban chuyển ra lồng rộng. (bạn đặt tại nơi nao mà có nhiều người qua lại nhe). sau đó ban mới tính đến chuyện hót nhé. cho ăn cám ba vì thôi nhé. MÌnh đã từng làm rồi

6. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Theo mình bạn nên mua cái lồng vuông của Trung Quốc mà ngoài tiệm chim bán khoảng 85k , có khay nhựa thay phân . Sau đó mang về lấy thùng catton cắt ra và bịt kín lại chừa mặt cửa y như mấy hộc chim nhốt bổi ở ngoài tiệm chim . Bắt chú than bỏ vào và nuôi như vậy sẽ ít bị hư đầu và rất mau dạn.
    Chúc bạn có con than như ý nhé.

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Than bổi em mới nuôi 1 con chỉ tầm tháng rưỡi cầm mồi đã phi ra mổ ầm ầm. Nhưng đáng tiếc ăn cám bị đi ỉa phân sống ko chữa được đã thăng.
    Chim nào cũng vậy cũng tuỳ con chim và tuỳ cách nuôi thì nó mau dạn hoặc vài năm vẫn nhát

8. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Than bổi nuôi thuộc người ta gọi là than rừng hầu như ko bao giờ dạn, cầm đến lồng là 10 con nhảy hết 10, nhưng nuôi cho nó chơi thì là ok rồi.

9. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Than bổi nuôi tháng rưỡi cầm mồi mổ ầm ầm thành chim thuộc rồi. Thế này mà đi buôn chim trúng lớn, nhưng gặp chòe ăn cám lại die vì đi phân sống thì cũng hiếm

10. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    chào bạn ,than bổi mà nuôi tháng rưỡi cầm mồi mổ ầm ầm thì hơi bị lạ đó ,may mà nó die .nói chơi chứ khi nó die bạn có cầm xác chim xem kỹ coi phải cái lườn xương ức của nó bén có thể đứt tay không .chim đó nó bị suy và vì đói.nếu bổi ngon lành thì sau 3 tháng bạn đến gần nó cũng như mới bắt về thôi chỉ có ầm ầm mà tung congminh nói rất đúng chim rừng 3 mùa lồng vẫn nhãy lồng khi mình xách lồng ,có vậy mới là chim đá[chọi] chứ ,chim con nuôi lên đá tay chơi cho vui chứ không chọi được .thành thử ra mình ở đây chơi chim con thì chọn chim miền tây nam bộ [nhỏ con] nhưng siêng hót ,hót hay và múa xòe được lại dạn người ,đá tay.làm chim thi hót . còn chơi chim đá [chọi] thì chọn chim bổi miền trung vừa to con vừa thiện chiến vừa có ngón đòn độc.tuy nhiên không siêng hót và hót ít hay hơn.
    [​IMG][/IMG]

[​IMG][/IMG]

[​IMG][/IMG]

11. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn các bạn đả chỉ bảo mình sẻ cố gắng kiên trì thanks.

transonghp thích bài này.
  12. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cho con bổi này ăn châu chấu hàng ngày à?
    Đã bao giờ bỏ cám 1 tuần mà không cào cào chưa?
    Một kinh nghiệm nữa là : có 01 lần mình thuần 01 em bổi, đã ăn cám ba vì ngon lành, nhưng phải trộn sâu hoặc cào cào. Hơn một tháng mình nghĩ đã vào cám, mở tung áo lồng, chuyển sang lồng to, thì chỉ vỏn vẹn có 01 ngày chú chim đã yếu dần.
    P/s : Hôm nào bố trí đi bẫy thôi, than mồi đã hoàn thành bộ lông rùi. :x

13. trandagon

trandagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bây giờ đã thấy khá nhiều than bay ra nhưng chưa căng. Chờ đến đầu xuân để ý thấy chỗ nào có than đậu trên cao hót một mình. Lúc đó bẫy chính những chim này vừa dễ dính, nhanh thuần lại biết trước giọng hót hay cỡ nào (đa số hót ngay sau vài ngày nếu trùm áo lông treo chỗ vắng. Cá biệt có con thả vào lồng lưới to chung với nhiều loại chim khác chỉ hai ngày sau đã hót trộm khá to). Nói chung những con đang hót căng (kể cả khuyên) tự mình bẫy được thả vào lồng nuôi ngay rất dễ sống. Mình thích và đã từ lâu chỉ bẫy bắt các loại chim này nhất là khuyên ăng-ten!

14. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Mùa sinh sản của than là tháng mấy bác. Thường thì tháng mấy chúng nó ghép đôi để đẻ trứng

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Anh ơi em khoái Khuyên số 1 đó. Hôm trước ở chỗ bẫy chim ngoài bãi An Dương, cái cây khô trong cùng có con Khuyên đứng bù đầu líu. Rồi phía ngoài có 1 con líu giọng choè nữa. Anh để ý rước 2 em đó về đi.
    1 thời gian nữa chim nó căng lại anh em mình đi bẫy Khuyên nhé

16. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    đúng đấy em đã từng bẫy được chú khuyên mộc căng nói chung là khi bẫy về nó dát nhưng treo cao chỗ vắng là liu ngay líu chiu chíu chiu chíu :laughing:

17. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chào bác Phoenix. Chim của Bác nhỏ con tướng lành quá cái mỏ này chắc siêng hót lắm phải không. Nhìn chim của bác đang thay lông mà được chất lông như vậy chắc bác chăm lắm nhỉ. Bác cho xin ít kinh nghiệm về cám bã với

18. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124

HiHI. Lâu lâu mới thấy bác xuất hiện. Dạo này có hay đi bẫy không Bác.
    Bác cho em hỏi chim bay đến nóc nhà đậu dàn ăng ten có phải là chim hèn không bác. :laughing:

19. trandagon

trandagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Dạo này tớ mắc nhiều việc chỉ cưỡi ngựa xem hoa vào buổi sáng thôi. "Rượu ngon phải có bạn hiền", Nếu đi bẫy phải rủ anh em chứ!
    :applause: Có "người" lại còn có "ngợm". Đã "hèn" thì luôn đi đôi với "nhát". Không có đủ hai "phẩm chất" đó có gọi là chim rừng được không? Cái thú bẫy chim của chúng ta sinh ra từ đó phải không binhnv!

20. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Nếu chòe than mua ở ngoài hàng thì thường là đã ăn đc cám và vấn đề bi giờ chỉ là bắt 1 con thật đẹp mang về chăm sóc thật tốt.Còn chòe than do chính mình bẫy đc các bạn có thể cho nó ăn giun lẫn vào với cám chộn ướt(trường hợp không có sâu)vì đây cũng là món khoái khẩu của chúng.Giun đất tính hàn không tốt cho chòe than nhưng 1 con chim vừa bẫy đc vấn đề quan trọng là làm sao để nó sống đc và ăn đc cám.Trường hợp có 1 số con nuôi 1 tháng đã lành 1 cách bất ngờ,đó là những con mộc bị suy.Những con này do chưa quen ăn cám(có ăn cũng chỉ là cầm chừng)nên rất thèm mồi tươi.Đây là lý do bạn có thể cầm mồi ở tay mà con chim vẫn dám đến để cướp mồi.Những con này rất khó nuôi vì sk đã cạn kiệt.Nếu chăm sóc tốt,khi hồi phục con chim sẽ trở nhát nhưng mức độ nhát là có thể chấp nhận đc.