Xin kinh nghiệm về nuôi bạch yến

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi mavanz, 15/9/11.

1. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chào tất cả các bác, em mới có đôi bạch yến, con trống 1.5 năm tuổi, con mái 8 tháng, em muốn nuôi đẻ
    Trống hót rất căng, mái thì chưa căng lắm. Vì mới tập tọe chơi nên nhờ các bác tư vấn chút
    1, Cho hai con vào 1 lồng, liệu con trống có còn hót không ?
    2, Bác nào biết xin cho em vài bài về chăm sóc, gây giống loài bạch yến như thế nào
    Cảm ơn các bác nhiều

2. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    mavanz nuôi họa mi mà, giờ nuôi yến, lâu dần yến sẽ lai giọng họa mi đấy, nghe vui tai lắm, xa xa tưởng con mi nào hót, hóa ra là yến....
    Để nuôi sinh sản thì e nghĩ bác cố gắng cày nát cái diễn đàn yến này, chú ý những topic nóng, và từ lý thuyết đến thực hành là 1 con đường dài, đi học tập kinh nghiệm thực tế là tốt nhất.....
    Chúc bác có nhiều bé bạch xinh đẹp....mùa sinh sản sắp đến rồi..

mavanz thích bài này.
  3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cảm ơn bác nhiều...................................................!

4. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Đúng là bạn nên chịu khó đọc lại các bài viết trên diễn đàn, vừa có ích cho việc nuôi đẻ mà còn thêm nhiều kiến thức nuôi khác nữa.
    Nếu mái chưa đẻ thì đừng nên cho đực cùng, có thể sẽ đánh nhau rất ghê. Tốt nhất chờ mái xoáy ổ hãy ghép đực.

mavanz thích bài này.
  5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Được biết bác là 1 chuyên gia về yến, nên mạo muội hỏi bác, loài Bạch yến nuôi sinh sản... có khác và khó hơn Hoàng, thanh, agat...Isabel ko ??

6. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    cũng tương tự thôi bác ạ. Nếu là bạch lông dày thì thường trưởng thành chậm hơn lông mỏng. Còn lại khó hay dễ là do cặp chim của bác đạp mái, nuôi con có tốt ko thôi, mình ko can thiệp được.

mavanz thích bài này.
  7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Các cụ làm ơn cho hỏi : Yến tớ mua lúc ở nhà người ta hót căng lắm , nhưng về nhà 2 hôm vẫn không thấy hót. Thông thường yến bắt về ( xa khoảng 30km ) thì bao nhiêu ngày hót lại ??

8. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    30km thì hót luôn nếu nhà có chim căng để đua. Còn về 2 hôm mà ko thấy hót rất dễ có hiện tượng thay lông, bác thử để mấy hôm quan sát xem.

9. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chào cụ, nhà tớ chỉ có MI nên không có con yến khác nào, mang về nó rụng mất 1 chút lông, chim này đã thay lông rồi ah... Hay là do tớ nuôi 2 con chung 1 chuồng nhỉ ??

10. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    à nếu 2 con chung 1 chuồng thì đúng là sẽ ít hót hơn. Bác quan sát nếu ngày nào cũng rụng 1 ít lông thì chắc chắn là bị thay lông. Em mới bắt hộ anh bạn chim vừa xong lông hót căng, về nhà ông í mấy hôm tự dưng thay luôn, ngại quá :D

mavanz thích bài này.
  11. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cảm ơn cụ nhiều lắm ! Công nhận nuôi yến thấy vui thật, mọi việc có gì khó khăn nhờ cụ chỉ bảo cho với nhé

Thanks

12. Xi Trum 2000

Xi Trum 2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Khi chim bị thay đổi điều kiện sống, đặc biệt đối với những có bị nhạy cảm với môi trường thì nó thường xảy ra hiện tượng thay lông. Chim mua về nhà mới sẽ có một số điều kiện sống thay đổi: lồng to - nhỏ, thức ăn khác, trong nhà - ngoài trời, nóng - lạnh, nhốt chung - riêng... sẽ làm chim bị thay lông.

13. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Tiện các bác ngó qua giúp em, em đã tách chúng ra rồi, nhưng chỉ thấy cả 2 con rích rích mà không thấy hót gì cả. Cho em hỏi có nên ko cho bọn chúng thấy mặt nhau không ??
    Đây là con trống
    Đây là con mái

14. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Chim yến nhìn thấy mặt nhau đâu có vấn đề gì đâu bạn!!!!!!!!!!!! Nhìn chim của bạn chưa được căng lắm! Cặp chim đẹp quá! Chúc mừng!!!!!!!!!!!!!!

mavanz thích bài này.
  15. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Dạ vâng ! cám ơn bác nhiều. Hiện tại trống hót cũng khá nhiều nhưng chưa căng lắm, hót chuyện ah, có gì mong các bác chỉ giáo thêm

16. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Mình thì không giống Dungphoduc, nuôi đến khi thấy con chim nó căng cả trống lẫn mái là ghép, cho tụi nó oánh nhau, cho con chim trống chinh phục con mái, người cũng vậy mà đến khi con mái chịu trống thì chim nó sẽ ăn ý với nhau hơn, mình nghĩ tỷ lệ sinh sản sẽ cao hơn.

mavanz thích bài này.
  17. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Thường thì con mái chỉ đẻ 1 số lượng trứng nhất định (bình thường là 4 trứng) cho mỗi lứa, nếu kèm theo là trống căng và mái đã chịu con trống này thì trứng sẽ có cồ thôi. Nhưng vấn đề chất lượng của con mái (ấp và nuôi con) thế nào nữa mới có kết quả lứa đó đạt hiệu quả như thế nào. (không nói đến các nguyên nhân khách quan ảnh hưởng đến nhé)

mavanz thích bài này.
  18. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    mình thấy con trống hình như vẫn chưa xong lông bạn à. theo mình cứ để khoảng 2 tháng nữa cho chúng nó mến nhau rồi cho ở chung xem sao :) :)

mavanz thích bài này.
  19. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Chim mới bắt về nhà, chưa hót là chuyện bình thường thôi bạn ah. Có nhiều con, ở nhà người ta thì hót vang trời, lúc mang về nhà mình thì im thin thít...nhưng tình trạng đó cao lắm là 10 ngày nửa tháng thôi thì ok, chứ nếu kéo dài lâu ngày thì bạn cần phải xem lại
    Lúc trước chim nhà mình cũng có 1-2 con như vậy đó, nhưng sau khi hót lại thì hót rất căng.,nên bạn cứ yên tâm
    Còn về việc cho ép đẻ: nếu chim trống bạn thật sự hót căng và chim mái cũng đang tới thời kì sinh nở( tha rác, xoáy ổ...) thì khi bạn bỏ trống mái vào cùng 1 lồng, có khi con trống hót còn căng hơn..chim trống mà đã căng rồi, khi gặp mái là hót liên tục cả ngày luôn đó bạn..hót cho đến khi nào cô nàng chịu mới thôi.
    Mình thấy bác dungphoduc nói đúng đó, bác có thể làm theo cách của bác dungphoduc.
    Chúc bạn gầy được nhiều chim đẹp

mavanz thích bài này.
  20. Xi Trum 2000

Xi Trum 2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Để chim trống và chim mái ở 2 chuồng riêng biệt và chúng nó nhìn thấy nhau thì nhìn chung không có ảnh hưởng xấu. Con nọ sẽ kéo con kia lên căng sớm và khi ghép đẻ thì chúng ko đánh nhau nữa bởi đã có giai đoạn dài làm quen.

Biểu hiện căng của chim trống là hót to, hồi dài và chân rê cầu.
    Biểu hiện căng của chim mái là gọi trống liên tục, tha rác và xoáy ổ.

Thường có thể xảy ra 1 con căng trước, 1 con căng sau, nhưng nếu để chúng gần và nhìn thấy nhau thì con căng trước sẽ kéo con kia lên.

mavanz thích bài này.