Xin mấy bác giúp

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi tranthaiGL, 11/4/12.

1. tranthaiGL

tranthaiGL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    E là ngườj mớj tập chơj gà rừng nên mớj mua được con gà mồj . Mà không biết sao em nó không chịu gáy . Co bác nào gjúp em vớj

Em là người mới tập chơi gà rừng nên mới mua được con gà mồi, mà không biết sao em nó không chịu gáy. Có bác nào giúp em với !

Last edited by a moderator: 11/4/12
  2. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    gà mồi là phải siêng gáy, sau đó tập dần cho dạn người, cột chân lại. gà bạn không gáy có thể mới về, sợ con gà nào đó trong nhà, cũng có tthể còn non. Chứ gà đã gáy thì thường rất xung khi gặp gà lạ.

3. tranthaiGL

Thích đã nhận:
    254
    Gà của e cựa mớj được 1cm ak.Uk cám ơn bác để e thử xem sao. Nhjn e nó cũng phong độ lắm mà kô chju gáy .

Gà của em cựa mới được 1cm à. Cám ơn các bác, để em thử xem sao. Nhìn em nó cũng phong độ lắm mà không chịu gáy.

Last edited by a moderator: 11/4/12
  4. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Thằng nay nhanh quá vậy?bữa nào gặp phải mời cafe a đó nha. khi nào có dịp xuống SG a dẫn đi giao lưu với các thành viên.

nhocalone and tranthaiGL like this.
  5. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    gà cựa 1 phân là cứng rồi đó bạn, bạn xem lại sao. thử nhốt riêng ra một chỗ vắng, chắc em nó gáy liền à.

nhocalone thích bài này.
  6. nguyenminhhai

nguyenminhhai Banned

Thích đã nhận:
    137
    ko chịu gáy chắc gà này có vấn đề rồi, hãy nhốt lại vài ngày, cho ăn thịt bò, lúa ngâm xem tình hình thế nào. nếu ko gáy thì cho nó vào nồi

7. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    cháu nói vậy chưa đúng.... nói như Chí Tình do chưa quen môi trường mới..hay có 1 con gà trống khác đang nuôi ở chung nên ma củ ăn hiếp ma mới thôi .... cần cách ly vài hôm là ok. chứ nghe hướng giải quyết (ko gáy )của minh hai chú không đồng tình...ăn rồi củng cho ra hết thôi...cần xem lại cách góp ý cho người mới tập chơi đi . chào.

8. mthcom

mthcom Active Member

Thích đã nhận:
    78
    Nghe tiếng bác nguyenminhhai co cách huấn luyện gà 15 ngày mà? sao lại chỉ cho người ta cho vào nồi nhỉ? :D

9. vinhct

vinhct Member

Thích đã nhận:
    18
    Bác không đưa hình em nó lên diễn đàn cho anh em xem vớí.
    Nó là gà rừng phải không?. Nếu là gà rừng thì để nó gáy cũng hơi khó, nếu không chăm sóc đúng kỹ thuật.
    Tôi đã chơi và xin đưa ra đây để các Bác cùng sở thích tham khảo:
    Nếu chú gà được nuôi từ nhỏ ( mới nở) thì đơn giản hơn, còn không:
    - Phải tập làm quen với môi trường mới.
    - Khẩu phần ăn đủ chất.
    - Phải nhốt riêng.
    - Cơ bản phải đưa chữ " NHẪN" lên đầu.
    ...

10. forestman

forestman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Bác cứ dùng tình thương yêu mà chăm sóc nó, nó sẽ gáy cho mà xem. Mà sao bác mua gà mồi mà chưa nghe nó gáy lần nào hay sao mà về nhà không gáy. Theo cách anh Chí Tình nhé. Gà rừng cũng không cần ăn thịt bò đâu vì nói thật em đây còn phải cả năm mới ăn thịt bò được 1 lần mà cho gà ăn thì phí quá. hihi Chúc gà bác mau gáy...

11. tranthaiGL

Thích đã nhận:
    254
    Đầu tiên em xin lỗi mấy bác và anh chị em trong dien đàn em đã viết sai lỗi chính tả. Thú thật với mấy bác và anh chị em là chổ của em đang ở không có máy vi tính em lên mạng bằng đtdđ. Mà đường xá xa sôi lắm muốn ra phố cũng mất 20km, có gi không phải xin mấy bác va anh chị em bỏ qua cho em nhé. Và em chân thành cám ơn tất cả mấy bác và anh chị em đã giúp đỡ và chỉ cho em. À còn anh gluss-vũ khi nào em có dịp về thăm quê, em sẽ ghé chỗ anh chơi và gặp mấy anh chị trong diễn đàn để giao lưu và học hỏi kinh nghiệm hơn. Em viết bài bằng đtdđ có gì sơ xuất xin mấy bác bỏ qua cho.

12. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    To TranthaiGL:
    Gà mang từ nơi khác về thì chuyện ngã nước là đương nhiên + lạ chỗ ngủ không được + đối thủ nặng kí đè -->> Không gáy thì cũng bình thường thôi bác. Bác cứ chăm sóc thật kĩ (Tắm rửa, phơi nắng, cho ăn uống đầy đủ... ) thì vài bữa em nó sẽ ... Ò... ÓC... O... thôi ý mà.........heeeeeeee. Chúc bác sớm nghe em nó gáy. Thân

13. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Hì hì. Cứ như bài này là quá ổn rồi bác TranthaiGL ạ. Nếu viết bài bằng điện thoại mà có gì trục trặc thì cứ PM qua cho em, em sửa lại cho.

Thân,

14. thanhvnldld

thanhvnldld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    chào bạn gà mà không gáy có thể nó ở chủ trước bị đá bể từ nhỏ như thế thì nuôi mất thời gian thì gà mới sung và gáy nhiều được. nguyên nhân thứ hai có thể do gà bạn thiếu chất bi nuôi nhốt mà không bổ xung rau, thức ăn đầy đủ. gà mà gáy xiêng chẳng qua là nó rất xung mãng tràng trề sinh khí nên nó gáy dụ dỗ mấy em mái để duy trì nòi giống ý mà.hihi.giá là thưc ăn rất nhiều dinh dưỡng đấy bạn,bạn rán chăm sóc nha nếu thấy em nó vẫn chưa gáy nhiều thì lâu lâu cho em nó gặp gỡ mấy em mái nó sẽ mau gáy và xiêng gáy thôi bạn. vài lời góp ý có gì anh em trên diễn đàng chia sẻ và góp ý thêm nha!

15. tranthaiGL

Thích đã nhận:
    254
    Chào mấy bác ! Cám ơn mấy bác đã quan tâm và chỉ cho em. Gà em đem từ dưới quê lên chắc gần thág nay rồi, lúc ở dưới quê em nó gáy ác lắm, nhưng lên tới đất tây nguyên naỳ thì em nó im hơi lặng tiếng nên mới bực. Em nuôi hoài chán quá thả em nó ra đi theo mấy em girl gà tàu. Hixhix thả ra thế mà cũng chẳng đáp lại ò ó o ò để cám ơn nữa.

nhocalone and Ông già nam bộ like this.