Xin mấy anh chỉ giùm.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi nguyenluan_axn, 18/10/11.

1. nguyenluan_axn

nguyenluan_axn Member

Thích đã nhận:
    84
    con mồi lỡ của em vừa dính đựoc 1 con bổi. hôm sau em đi bẫy nữa em thấy cũng bình thường mồi chơi rất tốt nhưng ko bắt bổi được .sáng hôm sau em lại di nữa lúc đầu cũng bình thường nhưng bổi về nhiều quá mồi em ko dám gáy được 1 lúc thì nó lai gù và dính được 1 chú cu con . và bữa sau em đi bẫy thấy chú mồi của em ít gáy móc lên gáy đựoc vài tiềng rồi im re mồi em xuống phong độ thấy rõ ở nhà cũng ít gáy em lo quá ko biết mồi của em có bể ko .xin mấy anh giải thích dùm

hungvcb and motngaybinhyen like this.
  2. - Điều đầu tiên là bạn phải ủ nó ở nhà đã, đừng đi đánh nữa, đợi nó căng lại rồi tính tiếp.
    - Bạn phải nghiệm lại quá trình đi bẫy của mình để bắt bệnh:
    + Có con bổi nào về gù rát quá làm chú chim mồi lở của bạn bể hay không?
    + 2 con bổi bắt được giãy nhiều quá làm chim mồi lở sợ?
    + Đấu nhiều quá thành ra nhàm bổi (mấy con mồi lở nên tránh đấu đá nhiều trong ngày là vậy).
    - Xem phân có bình thường không, có bệnh không?

3. nguyenluan_axn

nguyenluan_axn Member

Thích đã nhận:
    84
    cám ơn anh nguyên đã giải thích dùm em. bữa đó bối về nhiều mà không có gù đấu j hết anh nguyên oi chỉ có mồi em gù thôi . em để ý thấy mồi em cũng bình thường có điều là ít gáy hơn mọi ngày như vậy mồi em có bể ko anh nguyên . em cảm ơn anh nguyên nhiều

vanthaohotel and hungvcb like this.
  4. cugaydn

cugaydn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    hehe đi vừa thui chứ. chim mới tập mà wanh nhiều sao em nó chịu nổi.

dungcay and hungvcb like this.
  5. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Con chim của bạn tố chất không gan lì, hơi mất thời gian cho chú này để lên lồng trở thành chim mồi đây, đa số chim bổi mới lên lồng đánh bẫy mà như vậy thì về nhà chim sẽ ỉa phân xanh và không gáy hoặc ít gáy vài ngày đến hơn một tuần hay hơn nữa, xui hơn nếu gặp các loại bìm bịp-cắt cu-chàng làng,...nhảy bẫy thì chú này càng không biết ra làm sao nữa. Nhưng nếu "bổi về nhiều quá mồi em ko dám gáy được 1 lúc thì nó lai gù và dính được 1 chú cu con": thì con chim bổi bạn có thể kỵ giọng chú bổi bên ngoài nòa đó, nên tập chú này với những chú chim bổi tố chất bình thường và ít gù trước đã, sau đó tăng lần mức độ tập với chim bổi dữ hơn một tí và đi đánh ở nơi xa hơn.

6. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Đây là bệnh kinh niên của anh em chơi cu tập mồi lỡ đây, ui chà nhức đầu nhỉ.

- Mồi lỡ đấu với bổi là phải theo dõi kỹ, nhiều khi còn phải đuổi bổi và để nó ra nước gọi lại, vài ba lần mới cho đấu thả ga nhưng với bổi đã kiểm duyệt.
    - Trường hợp của bạn đã tró nóng vội rồi thì về nhà sang lại lồng cũ và trùm áo lồng cho ăn uống bình thường chim lại trở lại thôi.

Lần sau thì bạn chỉ nên đánh 1 con bổi sau đó cho nghỉ quan sát thấy chú ta xung thì tiếp tục, yếu cho nghỉ ngơi ....cứ vậy cho đến khi nó chẳng ngán thằng nào nữa.

7. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    thật là những kinh nghiệm quý báu cho bạn thân mình, vì mình cũng mới tậu được một em bổi nuôi được 8 tháng đang nổi, kè lông là em nó gù liền, mình định thứ bảy này đi rừng để tập. Cảm ơn các anh em trên diễn đàn đã nhiệt tình hướng dẫn cho các hậu bối

8. nguyenluan_axn

nguyenluan_axn Member

Thích đã nhận:
    84
    trước tiên em xin cám anh em trong diễn đàn đã giải thích cho em.bữa nay mồi em gáy lại rồi xáp vô lồng mấy con bổi ở nhà nó gù lia lịa . bữa nào em úp hình lên cho anh em đánh giá dùm

vanthaohotel thích bài này.