xin mấy anh có em ý kiến

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi buiminhnhut, 4/8/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em định nuôi cá rồng thử nên em định nuôi chú ngân long này người bán trả giá là 150k cá dài cỡ 25cm em o biết là rẻ hay mắc nữa xin mấy anh giúp em mấy anh có thể cho em hỏi con này có bị xệ mat o mấy anh tại em nghe nói cá mà xệ mắt là xấu còn em thì là lính mới nên chưa thấy con nào xệ mắt để phân biet cả thanks mấy anh nhiều :x :x :x
    [​IMG][/IMG]

[​IMG][/IMG]

2. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    giá đó rẻ rùi bạn,NL khoảng 15cm ngoài NT cũng đã 150k rùi
    mà về chăm cho em nó tí,nhìn nó ốm tội wa1

3. AliveAgain

AliveAgain Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá NL theo mình biết rất dễ xệ mắt,và dễ hơn khi nào môi trường sống chật hẹp,muốn hạn chế bạn có chổ thoáng rộng cho nó,hồ tối thiểu để cho NL 1m5,60,60,cho ăn thức ăn nỗi hạn chế tình trạng nói trên.

4. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bạn có dấu hiệu xệ mắt rùi đoá,đừng nên để hồ cao quá nhé!!!chúc mừng bạn gia nhập thế giới cá rồng!!!

5. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    thanks mấy anh nhiều mà mấy anh ơi mấy anh có thể cho em coi thử 1 tâm hình ca bị xệ mắt o mấy anh để em có thể hình dung được mà tránh tại giờ em cũng chưa thấy con Long xệ mắt thì nhu thế nào

6. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em này mắt hơi xệ rùi
    mún xem NL xệ mắt thì bạn ra khúc lí 9 thắng giao nguyễn thông,có 1 số tiệm có NL loại lớn khoảng 5,6 tấc,con nào cũng xệ kinh hoàng
    có thể hình dung thế này:mắt cá lồi ra và hướng nhìn là hướng xuống dưới

7. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    em chuẩn bị rước chú ngân long này về xin mấy anh cho em biết cách làm so để cá o bị sốc trong môi trường mới o vậy mấy anh theo em được biết thì khi chuẩn bị cho cá vào hồ với thì có mấy bước cần chú ý là
    1 Bỏ bịch đựng cá vào hồ ngâm 15-20 phút
    2 cho khoảng 100g muối/500l nước
    3 cho lá bàng ( cho em hỏi là lá của cây bàng phải o mấy anh ,mà nó dùng để làm gì vậy nhỉ)
    em cũng định bỏ san hô xuống đáy hồ nghe nói là để cho hồ nước trong và để cá o bị xệ mắt o biết làm vậy có đựoc o mấy anh
    xin mấy anh cho em ý kiến em còn thiếu gì xin mấy anh bổ sung thêm thanks mấy anh nhiều :x :x :x

8. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Trước tiên phải có 1 hồ đã được chuẩn bị cho chất lượng nước hoàn hảo,bộ lọc phải mạnh & hiệu quả mới nên rải đáy bằng các vật liệu lọc.
    Bắt về để bịch cá trong hồ 1 lát để cân bằng nhiệt độ.
    Tỉ lệ muối 100gr/100 lít là đã có sẵn khi setup hồ chứ không phải bắt cá về rồi cho thêm.
    Lá bàng có tác dụng làm hạ PH,kích thích cá ăn,làm giảm tress cho cá...
    Dùng 4-6 lá bàng khô gói vào bông lọc cho vào hộp lọc.2-3 tuần thay 1 lần.
    Để giảm thiểu hiện tượng cá xệ mắt bạn nên có 1 bóng đèn nhỏ trên hồ khi trời tối,hồ tắt đèn.
    Chiều cao mực nước cao nhất không cao quá tầm đầu người sinh hoạt chung quanh (ngồi ghế thường,ghế salon..)
    Tránh các vật chuyển động thấy hơn tầm mắt cá khi bơi ở mặt nước như hồ cá khác,quạt máy,đèn chớp...
    Dán đáy bằng decan tránh phản chiếu bóng cá.
    Bộ lọc mạnh có thể rải các vật liệu lọc che đáy & tạo thêm môi trường vi sinh cho hồ.
    Cá mới về còn nhát tránh quan sát nhiều,mở tắt đèn đột ngột,trẻ nhỏ nô đùa..
    Không cần cho cá ăn để khi cá đói sẽ mạnh dạn đi kiếm mồi & dễ tạo cảm giác thân thiện với người cho ăn.

9. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    thanks bác trinh phuong an nhiều vì mới nuôi loại này mà em cũng nghe nói nó khó nuôi nên cũng sợ lắm có gì mong bác giúp đỡ em :x :x :x