xin mấy bác chỉ e công thức làm cho than ăn

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi nlphong, 13/9/11.

1. nlphong

nlphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    e mới nuôi than,mấy bác chỉ dùm e công thức làm bột cho than ăn,để cho nó hót sổng,chứ than của e nó đi gió k

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    ah bạn làm theo cách của mình vẫn đang thực hiện cho mấy chú chim ở nhà dùng cho cả than lửa và chòe đất
    thành phần cho 500g bột nha bạn
    300g đậu phộng loại 1
    150g tôm hay tép sông
    15 cái lòng đỏ trứng gà hay vịt

Đậu phộng rang chín đãi vỏ,sau đó rút dầu khoảng 3-4 ngày,cách rút dầu nè bạn dùng giấy báo lót phía dưới sau đó để báo trên mặt dùng vật nặng đè lên trên nếu ko có nắng thì dùng cách này còn nếu có nắng thì ko cần phải đè cứ để nó phơi nắng khoảng 2-3 ngày là ok
    tôm hay tép về rửa sạch cắt bỏ đầu và đuôi sau đó bỏ vào máy xay sinh tố cùng 7 lòng đỏ trứng gà hay vịt xay nhuyễn,xay vậy ko bị hư máy bạn ah
    đậu phộng sau khi ép dầu bỏ vào cùng 8 lòng đỏ trứng còn lại bỏ hỗn hợp kia vào chung trộn đều lên sau đó bỏ vào lò viba tới khi bột ko còn dính tay là được sau đó đem xay ra phơi nắng thêm 2-3 ngày sau đó bỏ vào keo là có thể sử dụng được trong vòng 6 tháng ko bị hư,nếu chắc ăn thì cứ khoảng 1 tháng hay 2 tháng đem phơi nắng cho khỏi bị ẩm là ok
    thành phần này mình đang áp dụng thấy mấy em ở nhà cũng tốt lắm ôm lông nữa nhưng kèm theo mồi tươi hàng ngày nha bạn

bachua, mavanz, ot_chi_thien and 4 others like this.
  3. nlphong

nlphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    mà sao đậu phọng cần fai rút dầu nhiều vậy bạn,với lại mình cho thêm sâu khô đc ko

4. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    đậu phộng ko rút dần sẽ làm cám mau hư,và chim ăn ko đuợc tốt,còn về sâu khô khi nào cám hoàn chỉnh khi nào muốn thúc thì bạn cho thêm 1 ít vào,vì sâu khô nếu cho vào chung lúc làm cám sẽ ko tốt vì sâu khô cũng là tác nhân làm cám mau hư bạn ah,với lại bạn cho ăn sâu khô nhiều chim có căng nhưng đó là căng hỗn ko căng sâu đuợc bạn ah,cứ nuôi từ từ chim sẽ căng đừng thúc ép gì nhiều thúc nhiều quá sẽ làm cho mấy em nó nổ mắt hoặc tự phá vĩ

PQA and PHIOMON like this.
  5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    đúng là kỹ wa bác, mà 500g đó cho ăn mấy bé trong bao lâu vậy bác, mình làm ít thì có làm đạt không..lần đầu làm cỡ bao nhiêu để lấy kinh nghiệm.....

6. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    Chà bạn làm cám chòe nhiều dinh dưỡng nhỉ , mình làm cám nhẹ hơn bạn chim chơi vẫn được
    công thức mình đơn giản lắm
    Nguyên liệu
    0,5 kg cám gà úm ( cám cho gà con mới ấp )
    0,1 kg đỗ tương
    0,1 kg tôm đồng loại nhỏ bằng đầu đũa
    10 lòng đỏ trứng 2 lòng trắng 2 vỏ trứng
    Cách làm : đỗ tương ngâm nước 15 phút để ráo cho vào máy xay bằng cối xay thịt
    0,1 kg tôm cũng xay bằng cối xay thịt ( của máy say sinh tố )xay cùng 2 vỏ trứng
    10 lòng đỏ cùng 2 lòng trắng và những thứ đã xay cho vào trộn đều với 0,5kg cám gà úm ...trộn đều
    cho tất cả vào nồi cơm điện để chế độ bật thổi cơm bình thường ( nếu đúng tỷ lệ mình đưa ra cám tương đối tơi rồi không bị bết
    sau khi nhảy công tắc về cơm chín thì đánh tơi lên đổ ra mâm cho nó hả rồi lại cho vào nồi bật hai lần nữa thì cám khô mà không mất chất như mình sấy nhẹ ấy ( lưu ý hai lần bật sau để hở nắp nồi một chút cho nó bay hơi ......
    yêu cầu thành phẩm cám khô đều hơi vàng như mầu bánh hải châu thời bao cấp ,tương đối thơm( cái này thì hình như chỉ mấy ông chơi chim mới thấy thơm còn vợ mình kêu toàn mùi cám ...... không mùi cám chẳng nhẽ mùi nước hoa à ..... khà khà khà )
    đơn giản vậy thôi chim hót nghe tàm tạm
    thân

jocker, PQA, cavi and 1 other person like this.
  7. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    khakha cám ơn nhiêu nhé bác thất là đơn sơ mình thích cái nỳ nè hihi

8. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    bạn chỉ nên làm một lượng nhỏ vậy thôi đừng làm nhiều quá chim ăn không hết dễ mốc và mất mùi mất chất chỉ lên làm khoảng 0.5kg là cùng chim ăn hết thì làm tiếp
    còn ăn bao lâu thì phụ thuộc chim mộc hay chim thuộc cám nhiều chất hay ít chất
    con chim mộc nhảy suốt ngày thì tất phải ăn nhiều..... mình có một chú nuôi 8 năm tuổi lồng rồi nếu cóng cám đầy ăn trong khoảng 4 ngày nhưng mình chỉ đổ một chút thôi ăn trong một ngày rưỡi hai ngày là hết mình lại đổ thêm đỡ hỏng cám vì khi con chim uống nước mỏ nó dính nước lại ăn cám ngay rất hay làm ẩm cám gặp trời nồm rất dễ dị mốc chim ăn không tốt
    chút kinh nghiệm chia sẻ cùng các bạn
    thân

9. tuan_saker

tuan_saker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    xin hỏi chút, lạc + trứng thì ko nói làm gì rồi, nhưng nếu dùng cá khô thay tôm đc ko, mà tôm chỉ cắt đầu cắt đuôi rồi cứ bỏ thế vào xay à .... em thì e k thích sâu khô lắm, cho ăn sâu tươi đc rồi, cho em hỏi thêm là chỉ cho ăn sâu tươi thôi đc ko, em lười đi mua cào cào lắm, mà cào cào để hay bị kiến, xin bác cho thêm ý kiến

10. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    xay hết tôm không bỏ gì hết cả bạn à xay nhuyễn rồi thì còn đầu đuôi gì nữa cắt cho nó phí đi à
    các anh em hoang phí quá

11. hoangquochieu

hoangquochieu Member

Thích đã nhận:
    5
    cho minh hoi làm thế cám có thành hột khộng hay toàn cám vụn hả bạn

12. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    cá khô hay tôm khô đều đã được người ta tẩm muối vào trong đó do đó sẽ ko tốt bạn ah tốt nhất là nên làm tôm tuơi,cũng tùy vào mỗi người thôi bạn ah,đây là công thức của những bậc lão làng truyền lại và mình thấy cũng tốt nên đã áp dụng và kết quả cũng khả thi,ăn sâu tuơi thì sẽ có 2 tác nhân ko tốt cho lắm nếu ăn nhiều vì sẽ làm em nó bị bội thực,và lông lá ko mướt,sẽ khó thay lông ở mùa sau,tốt nhất là cho ăn mồi tuơi phong phú,ko có cào cào thì cho ăn dế trứng kiến,và hạn chế ăn sâu,mình chỉ cho ăn sâu với số lượng rất ít ngày khoảng nữa muỗng cafe sâu vào buổi chiều,còn sáng thì 20 con cào cào,chim sẽ tự lên lửa dần và chim chơi rất bền,mình ko dùng sâu khô