Xin mấy cao nhân giúp đỡ em út rất gấp gấp .......

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi babysuri, 1/4/11.

1. babysuri

babysuri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Con gà mái nhà em đang ấp dc 2 tuần rồi,hnay em phát hiện trong ổ trứng có rất là nhiều con mạt đen,làm e gà mái ngứa nó cứ rỉa lông hoài nhìn nó tội wá.có cách nào trị mấy con mạt đó kg?E sợ nó bỏ ổ wá :crying::crying::crying:.Xin mấy cao nhân giúp đỡ.Cám ơn mọi ng trước nha!

Last edited: 1/4/11
  2. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    bạn ra tiệm thuốc thú y nói bạn chay thuốc xịt ve chó, về xịt vào ổ và thấn gà ít hôm là khỏi, nếu ko có nữa bạn có thể dùng phấn vẽ kiến cà nhuyễn rác xung quanh tổ cũng hết nữa. nguyên có mạt là do bạn ko thay hay vệ sinh các chất độn trong ổ ấp, ổ ấp bị ẩm là dễ sinh con mạt, đồng thời bạn phải bố trí bễ tắm cát để hàng ngày khi gà ra khỏi ổ có chỏ cho em nó tắm cát để trừ mạt

3. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    bạn ra mạc đỉnh chi mua chai thuốc xịt mạt,hình như mấy ngàn à...Về pha ra với nước rồi xịt xung quanh ổ,nên thay rơm trong ổ...!

quachnguyen thích bài này.
  4. babysuri

babysuri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Mình thay rơm cho nó rồi,nó chỉ đứng trong canh ổ mà kg thấy e nó nằm xuống ấp nữa.Vậy là sao hả bạn có khi nào e nó bỏ ổ kg ấp nữa kg?Thank

5. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    đầu tiên bạn quan sát gà mái thế nào nhé : nó đứng mà cứ rỉa long, rỉa mình mẩy nó ko? nếu có bạn bắt gà lên vạch lông xem có các con mạt hay ko? nếu có bạn lấy thuốc xịt ve, mat lên người nó, xit ít thôi. còn nếu ko tìm thấy mat, bạn quan sát gà mái nó có há hốc miệng thở ko? nếu có là do thời tiết + ổ ấp quá nóng cho nên nó đứng lên 1 tí chứ ko nằm đè lên trứng, mình cũng có 1 con nó hay có hiện tượng đứng lên như thế nhưng trứng nở vẫn đều và tốt. còn 1 điều lưu ý nữa nhiều khi bạn vừa thay rơm làm cho nó lạ ổ nên chưa thoải mái nằm ấp, ổ ấp phải nên bố trí chổ hơi tối 1 tí (nhưng ko ẩm thấp nhé bạn)