Xin mấy tiền bối giúp em chút việc

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi hoquockiet, 17/7/13.

1. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    Em có ép vài cặp betta.8cặp nhé.Đẻ dều một ngày nên em gom cá bột lại một bể.Cho ăn trứng gà luộc.nhưng nuớc có màu đen có mùi thối do lục bình và rong phân huỷ.VẬy cho em hỏi nếu để như vậy chó được không hay là nên thay nước.nếu thay nước thường xuyên có sao không.Em dùng ống sục khí rồi gắn đầu sục vô hút nước ra ngoài.mà thấy cá bột bị hút dính vào,thay nước như vậu có tốt không hả mầy anh.và nếu không để lục bình và rong thì có ảnh hưởng gì đến cá bột không.Vài thắc mắc mong mấy anh chị giúp dùm.em có đọc nhiều bài rồi nhưng chưa hiểu lắm.mấy anh chị giúp em cái nghe,đừng có làm ngơ em lắm=((

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thường thì khi cá đẻ bạn nên cho ra 1 cái hồ rộng, với mực nước thấp, trước kia GHT cho ra cái hồ 3m2 và chỉ đổ 10cm nước, trong hồ có cây thủy sinh như bèo, rong đuôi chó.. giúp cá ẩn nấp và cải thiện môi trường nước, cho cá ăn rất hạn chế thôi, khi nước kém chất lượng ta có thể hút bớt ra và cho nước đầy hơn mực nước cũ, cứ như vậy sau vài lần thay nước thì mực nước đổ thêm vào cao dần lên.
    Trường hợp của bạn nuôi bể quá bé, lại để nơi thiếu ánh sáng nên cây thủy sinh không sống được, sẽ phân hủy gây thối nước.

cacochop, longbeo and hoquockiet like this.
  3. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    Vậy khi nào mới tách cá bố ra dược va khi nào cho cá con llên keo được ạ

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tách cá bố mẹ ra khi cá con bắt đầu bơi được, tùy theo thời tiết có thể là 2 -4 ngày sau khi cá nở.
    Thời gian cá con lên keo được tùy thuộc vào bạn chứ, bạn cảm thấy chúng chiến nhau ác liệt quá thì cho lên keo được, theo mình thì khoảng 1,5 - 2 tháng.

cacochop and hoquockiet like this.
  5. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    tk anh nha(mà là anh hay chị vậy?em không biết nên kêu đại vậy,có gì mong a/chi bỏ qua)em mới có 15 tuổi thôi nên cứ kêu em là Kiệt được ròi,Đó giờ chỉ có a/c trả lời bài biết của em thôi đấy,mấy pro kia chả ai thèm quan tâm đến bài của em hết.bùn.cám ơn Sp GHT nhìu nhìu, cám ơn gì đã quan tâm và chỉ dạy em tận tình.

6. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    GhT đâu mất rồi.lá mận,xoài,nhản,mù u ... có thể thay thế lá bàng được không ạ.Tại gì nhà em không có lá bàng chỉ có mấy loại lá đó thôi,mà em ngâm nước củng có màu sậm như lá bạng vậy.sp GHT giúp đỡ em đi mà.em cam on

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mấy loại lá đó không thay thế được lá bàng, vì trong lá bàng có chất violaxanthin,violeoxanthin, lutheinepoxid và thêm hai chất luthein-izome.

cacochop thích bài này.
  8. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    vậy à,vậy phải trồng cây bàng mới được,trồng trước nhà lun,người trong nhà cứ bàn hoài mà không trồng lại cây bàng gì hết á,hihi

9. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    trồng cây bàn phải nuôi chim nha, hoặc mở đại lí bán sâu cũng được. ght có vẻ huyền bí đúng là cao thủ, thích ăn phở chắc là đàn ong rồi, thèm phở alo nha

GHT thích bài này.
  10. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    hihi.em mới chặt cây bàng xong mà trồng chia nửa.mẹ em không cho trồng bàng.ăn phở nhớ mặc áo mưa nha anh GHT.không là bị ............đó.hihi