Xin mọi người chỉ giáo vì quá mê cá dĩa!

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi meomun, 26/8/08.

1. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Xin mọi người chỉ giáo vì quá mê cá dĩa!
    Em mê cá dĩa lắm mà nước khu vực nhà em ph cao quá em tìm hiểu thì thấy cá dĩa phù hợp với ph khoảng 6,7 độ mà ph nhà em chưa bỏ muối đã 7 độ rồi cho muối vào vài ngày sau ph đã nhảy lên khoảng 8 độ hoặc hơn,với dộ ph như vậy thì nuôi cá dĩa có dc k và làm thế nào để hạ ph xuống một cách ồn định,cám ơn các bác nhiều!

2. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn ơi nuôi cá dĩa không nên bỏ muối vào hồ, ph bằng 7 là quá tốt rồi đó bạn ah

3. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Hồ 1m2 em chì bỏ vài muỗng thôi,dù k bỏ muối thì ph cũng tăng lên cao lắm,thì ra là nuôi cá dĩa k cần bỏ muối có đúng k anh,em nhớ là đã đọc ở đâu hay nghe ai nói là nuôi cá dĩa thì 100l nước cho vào 100gr muối như vậy k biết có đúng k?Xin mọi người tư vấn và góp ý thêm để em tự tin nuôi lại lần nữa vì lúc trước cũng đã từng nuôi 30 con nhưng chỉ được 1 tháng là ra đi sạch sẽ dù em chăm cũng rất kỉ!

4. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình cũng chỉ mới tập nuôi thôi nhưng theo những gì mình biết thì không sử dụng muối trừ khi dùng để trị bệnh thôi

5. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Kinh nghiệm : cá Dĩa không cần nước trong chỉ cần nước không có mầm bình. Nên mua 1 cái thùng phi về trữ nước vừa đảm bảo an toàn cho cá mà cá còn phát triển đều đều(không bệnh thì khỏe cá và cả người nuôi).Hihi. Mình thường lọc nước lại cho vào cái vợt lưới nhỏ đổ nước mới hút ra (kinh nghiệm đừng liều mạng như mình nha, tại thấy làm như vậy cá đẻ ầm ầm và đậu.Hehe. Có gì sai xin anh em chỉ bảo thêm.Hihi

6. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình thì dự trữ nước trong cái thùng 200l ít nhất 9h ,sau đó mới sử dung nước để nuôi cá (sử dụng H2PO4 để giảm PH - mọi sử lý đều ở thùng nước dự trữ này ) Mình sử dụng thêm 2 lọc , 1 lọc gòn + 1 loc tạp chất ).Trước khi cho nước dự trữ vào hồ nuôi cá , bạn nên nhin vào thùng dự trữ coi có cặn gì không ? nếu có thì dùng ống nước hút ra... hihi bây giờ nước đã ok rồi đấy nhé ..nên thay nước để kích thích cá ăn nhé... theo mình thì không bao giờ thay quá 50% nước trong hồ.. vài lài chia sẽ hehe

7. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    K cần bỏ muối đâu bạn, ph7 là ok rồi, bạn cũng o cần quan tâm quá nhiều đến ph, nếu cá của bạn khoẻ, ph chênh lệch nhiều trong 1 khoảng thời gian ngắn cũng o sao

8. le quang tri

le quang tri Member

Thích đã nhận:
    0
    ph 7 hay 8 chấm không sau cả bạn ơi,chỉ có cá đẻ thì bạn mới cần quan tâm tới ph thôi.Theo toi thi bạn không cân bỏ muối làm j, nhưng bỏ muối cũng không sau bạn a .

9. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Thường thì độ PH tốt nhất cho cá đĩa là 6.5-7.0, cá đẻ PH từ 5.5-6.0. Như vậy PH 7.0 là bạn nuôi tốt rồi.Về việc cho tí muối vào hồ thì có tính sát trùng nước, ngừa bệnh cho cá (2-3 muỗng cafe khuấy rưới đều cho 100lit nước) .Vì thức ăn thừa của cá sẽ làm cho nước hồ mau dơ, dễ mang mầm bệnh. Vì vậy, ngoài việc dùng máy lọc cho hồ, bạn cũng cần phải thay rút cặn (20%) và châm nước mới mỗi ngày cho cá khỏe mạnh, mau lớn, màu sắc tươi đẹp.

Last edited: 3/9/08
  10. Phongyeuca

Phongyeuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy nên sử dụng than bùn nhưng ko bik than bùn mua ở đâu sr nha bạn nhưng chắc chắn than bùn sẽ làm giảm ph a e trên dđ ai cũng nói vậy hết đó hii. Chúc bạn có đàn cá đẹp

Last edited by a moderator: 25/2/11
  11. paletka

paletka Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy cũng giống nhu "anhan" nói, muốn làm giảm pH thì cho vô ít acid. Như bên mình thì có hộp pH minus của "Sera" thấy cũng được có điều hơi mất công. Hơn nữa thường xuyên thay nước cá cũng là biện pháp tốt giảm bớt pH, mình nghĩ vậy.
    Thân ái,

12. bear_2110

bear_2110 Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình nghĩ.bạn nên hạn chế dùng muối.trừ khi dùng để trị bệnh.bạn phãi tập cho nó quen với môi trường nước nơi mình ỡ.thân.

13. discusvn

discusvn Member

Thích đã nhận:
    0
    nói chung nếu không nuôi cá đẻ thì không cần quan tâm nhiều lắm tới độ ph, lấy nước máy để hơn 1 ngày là ok rồi. Nước máy thì độ ph từ 7.5-8, còn cá đẻ thì mới cần ph từ 5.8-6.2.

14. yenphiphung

yenphiphung Member

Thích đã nhận:
    0
    ban nuôi cá đẻ hay cá lứa, nếu cá lứa thì bạn không cần quan tâm tới độ ph ở nhà bạn là ok rồi,theo mình thì cách tốt nhất của bạn là cần có một hồ diện tích = hồ đang nuôi vd: bạn nuôi cá nên làm hồ hai tầng , tầng dưới bạn nuôi cá tầng trên bạn sử lý nước=cách sục khí hoặc chạy máy lọc thì khi bạn thay nước mới vào hồ đang nuôi sẽ ko bị sốc nước và thiếu oxy khi đó bạn muốn thay nước trong hồ cá nuôi bao nhiêu nước cũng được . Nhưng nước bãn luôn phải sục khí ít nhất 24h oxy bằng hồ đang nuôi còn máy lọc thì ban cho chay 24/24 luôn, chúc bạn thành công

15. Elivan

Elivan Member

Thích đã nhận:
    5
    Không cần quan tâm quá nhiều về chuyện đó.

Chẳng biết có đúng không nhưng PH nước nhà tôi 7,5 thêm muối vào có lần test lên tới 8,5 :D mà cá vẫn khỏe, tranh nhau ăn ầm ầm lại còn đẻ nữa mới ghê. Theo tôi PH nước cũng cần thiết nhưng nước sạch, nhiệt độ nước và thức ăn cần thiết hơn. Mong các AE góp ý thêm cho bạn ấy. Chúc bạn có hồ cá đẹp.

16. cadiawadep

cadiawadep Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Nói chung nếu các bạn duy trì được pH=7 - 7,5 thì nuôi cá đĩa là chuẩn nhất, còn nếu bạn nào nuôi cá đẻ thì mới cần quan tâm nhiều. Chúc các bạn co đàn cá đẹp.

17. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hồ em 120*60*40, mỗi tuần em thay nước 1 lần, thay 3/4 hồ, em dùng nước may để qua 1 ngày,mỗi lần thay nước em đổ vào 1 chén đầy muối sống khi nước còn 1/3, em ngâm khoảng 2' thì bơm nước mới đầy hồ, hiện giờ cá em vẫn khỏe mạnh và ăn vô đối, lọc em dùng bông lọc ngoài tiệm, em rải 1 lớp sỏi khoảng 3cm dưới đáy. Cho em hỏi như vầy có ổn không mấy bác :).

Last edited by a moderator: 25/2/11