Xin mọi người giúp cho:vỡ nhiệt kế

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi anvn, 4/6/07.

1. anvn

anvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái nhiệt kế em vẫn để trong hồ cá hôm nay đi làm về thấy vỡ ra và nằm trong hồ ko biết tự khi nào(loại nhiệt kế của Trung quốc có chất lỏng màu đỏ các bác ạ)em thấy hơi toàn mùi dầu hỏa thôi.Em đã thay ngay 50% nước và đang lo lắng theo dõi bọn cá
    Bác nào có chút thông tin hoặc kinh nghiệm gì xin chia xẻ giúp em nhé.
    Thanks cả nhà!
    PS.Hồ em 1,3m#0,6#0,7 nuôi 1 con kim lonh hồng vĩ 30(cm) 2con hồng két và 1 con trương ging hổ ạ

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
  3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Nếu không có chỗ chuyển cá ra khỏi hồ,tạm thời bạn nên thay nước liên tục rút ra & bơm vào đồng loạt nhưng chậm thôi,coi như thay 300-500% nước,có than hoạt tính thì cho ngay 2-4 bao,than củi thì cho khoảng 5-10kg đập nhỏ 2 x 2cm cả trên hộp lọc & cả trong hồ,sau đó nên kiếm chỗ gởi cá để làm sạch hồ cho hết hóa chất.
    Chạy mua 1 thùng chứa nước 100L loại hay làm thùng gạo loại lớn chắc khoảng 150k có bán ở chợ chỗ hàng nhựa,hay tiệm hồ cá nào còn bán thì mua 1 hồ kính nhỏ cũng bắt cá ra nhốt tạm,cho máy sủi oxy,đậy cẩn thận cho an tâm.tuy hơi tốn kém nhưng giá trị cá đang bị nguy hiểm còn giá trị hơn nhiều.
    Nếu có hồ khác nên chuyển ngay hết cá ra rồi tổng vệ sinh toàn bộ hồ & hộp lọc.
    cây sưởi nên mua loại bằng thép không rỉ có đầu dò nhiệt rời tuy cũng của TQ nhưng an toàn & bền hơn rất nhiều.giá khoảng 90k.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhà em hay bị vỡ loại nhiệt kế thủy tinh màu vàng, dài độ khoảng 15cm, có cục hít màu đen ở đầu.
    Năm nay vỡ mấy cái mà chẳng sao, em cứ kệ, không thay nước mà chỉ vớt cái thủy tinh vụn ra cho cá đỡ nuốt vào bụng là ok.

5. anvn

anvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác nhiều.Hiện tại thì chưa phát hiện triệu chứng gì dặc biệt cả,đợi vài tiếng nữa hoặc dến sáng mai xem sao,hy vọng là cái chất màu đỏ trong cây nhiệt kế ko phải là thủy ngân:Nó nổi trên mặt nước và hơi như mùi dầu diezen.
    Em sẽ theo dõi và báo cáo lại cùng các bác,ko biết sáng mai có em nào về với tổ tiên ko nữa(!)

6. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng bị bể cây nhiệt kế cách nay khoảng 1 tuần, chỉ lượm miểng ra, thay và lọc nước như bình thường thôi, chẳng thấy sao cả, hồ nuôi HL và 9 con HKét.

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cẩn thận vẫn hơn.Có trời mới biết mấy ông TQ bỏ chất gì vào đó.con cá nhiều tiền & giá trị tinh thần,cẩn thận 1 chút đỡ áy náy.

8. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em nghe nói cái đỏ đỏ đấy chỉ là 1 loại rượu thôi ! chắc k sao đâu anh ạ !
    cứ hớt hết cái váng ra rồi thay 1/2 nước chắc là ok thôi !

9. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Đó là thủy ngân đó các bác ơi ! Cẩn thân ngay cả đối với người ................

10. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    bỏ than vôi trong filter. than sẽ thấn ra tất cả mọi chất hóa học.

11. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đó chỉ là rựợu metylic thôi không phải thủy ngân đâu bạn yên tâm đi..........

12. anvn

anvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau gần 20 giờ đồng hồ vưỡn chưa có vấn đề gì các bác ạ,kiểu này chắc là...ko chết rồi(!).Em nghĩ rằng nếu chết thì con trương giang hổ sẽ tiên phong.Có thể kết luận cái chất đỏ trong nhiệt kế đã ko gây độc cấp tính,còn về lâu dài thì chưa biết được,cả với người cũng vậy.Dù sao cũng nên cẩn thận ko để cái nhiệt kế nó vỡ thì vẫn hơn.
    To bác Tr p An,em cũng còn cái hồ 90cm nuôi La hán nữa nhưng ngại chuyển thành ra cứ liều để vậy.

13. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chính xác như bạn nói, nó là một loại dầu có mùi hăn hắc như dầu diezen ... Lúc còn nuôi Lahán, mình cũng đã từng vô tình làm bể cái ống nhiệt kế. Cách mà mình đã áp dụng là dùng bông gòn y tế rà hút các chất này ra cũng dễ dàng lắm không đến nỗi khó khăn. Rồi cá của mình cũng sống tốt, chẳng có triệu chứng gì. Nhưng đó là Cá La Hán mà thôi, con trường hợp của bạn là Cá Rồng thì mình và mọi người cũng đang cầu mong dùm Chú cá của bạn đây .... :-S :-S :-S

14. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    thủy ngân gì mà màu đỏ vậy anh Jeamsbone?:confused: