Xin mọi người giúp đỡ.Cá của em chết hết rùi.Hix........

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi vũhanh, 12/5/14.

1. vũhanh

vũhanh Guest

Tình hình là em mới mua 1 bể 38x23x42 (D,R,C).em mua cũ ạ.Khi mua có sẵn 1 em thần tiên, 2 em Vạn Long,với mấy em gì em ko bít tên nữa.Chủ cũ ko xài sủi mà cá vẫn sống bt.Trưa hôm sau em có mua thêm mấy em 7 màu,hạc đỉnh hồng ,bống dọn bể với mấy dôi cá gì be bé nữa.Nhưng đến chiều cá chết gần hết , còn mỗi mấy em 7 màu và 2 em Vạn Long, em thả tiếp 1 em tỳ bà bướm dọn bể vào.Trưa hôm sau em về nhà tất cả vẫn ok.Các em ăn ầm ầm.Nhưng ko hiểu sao đến chiều về thì chết sạch,còn đúng 2 em Vạn Long.
    Em tạm đoán là do nhà em ở tầng 3 trời mùa hè nóng quá (em đặt bể trong phòng khách ạ ).Em cho tay vào thấy nước trong bể hơi ấm ấm.
    Các bác cho em hỏi :
    - Cá nhà em chết liệu có phải do nóng quá ko các bác?
    - Nếu do nóng quá các bác làm ơn chỉ dùm em cách nào làm mát đc ko ạ.
    - Sủi và lọc có làm nước bớ nóng ko ạ ?
    - Nếu ko có cách khắc phục nước thì các bác làm ơn chỉ dùm em mấy con cá gì dễ nuôi sống đc trong điều kiện nóng vậy ko. ( như 2 em Vạn Long vẫn sống khỏe @@ )
    Em mới nuôi cá,ko bít gì. Hiểu biết hạn chế ,nên hỏi hơi nhiều.
    Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ em với ạ.Em thích cá mà nóng quá chúng nó chết hết thế này thì tội quá.
    Thanks các bác rất nhiều !

2. v_t

v_t Active Member

Thích đã nhận:
    33
    thay nước cho mát, lúc thay nước thì tắt lọc. dùng quạt thổi. cá mua về thì chọn nơi bán cá khỏe, ko mầm bệnh, chứ mua hàng cá cũng hên xui, mang về thì để nguyên túi cho vào trong bể 15 phút, rồi chọc túi cho nước vào 15 phút nữa, rồi mới cho ra, xem lại nguồn nước, vật liệu lọc.
    còn khi ổn định rồi, mình toàn mua cá chỗ quen đã dưỡng khỏe rồi, vác về chả cần làm gì cho luôn vào hồ, ko thấy bao giờ chết cả :D

3. vũhanh

vũhanh Guest

Thanks bác.Nhưng em đi làm chiều tối 6h mới về.Đến h đó thi` nghẻo rùi.huhu. Mà theo bác thay nước mát , thì chả lẽ ngày nào cũng thay ạ @@.Thay thì em ko ngại, nhưng mà tối mới đi làm về thì nó chăc đã chầu hà bá mất rồi.Mà cả cá cũ cũng chết mới đau, nên em loại trừ cá khỏe cá yếu @@
    Hôm nay em mới tậu mấy em cá đuôi kiếm,3 con cá ngựa vằn,2 con cá hồng về thả thử.Nghe chư quán nói cá này chịu nóng ác lắm.Mà ko bít có tin đc ko nữa @@.
    Các bác Pro đi qua ai bít chỉ dùm em xem có cá gì khỏe ( như Vạn Long ) mà chịu đc nhiệt ko ạ.Em xin cảm ơn rất nhiều

4. DIYLED

DIYLED Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Nhiệt độ cao ko tốt cho cá, vi sinh trong hồ
    Cá chết khi môi trường nước mớic, hoặc nước bị nóng vi sinh chết - cá sẽ chết thiếu vi sinh
    Nên khắc phục làm mát hồ - làm quạt 12v vô
    Khi mua về để cá ở bọc để vào hồ nước mới từ từ. Cho cá ra, tránh sốc môi trường
    Xem nước cõ nhiễm gì ko nữa
    Hồ bé theo mình làm ít nước lọc qua hệ thống lọc nguồn nano cho vào cá ít sốc
    Chúc bạn may mắn lần sau

5. vũhanh

vũhanh Guest

Em xin cảm ơn bác.Để em tìm xem làm quạt thế nào ạ. Các bác cho em hỏi có cá nào sống trâu bò ( như con Vạn Long ) ko ạ.Tức là chịu đc điều kiện sống trong phòng em ko ạ
    Thanks các bác

6. trin

trin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mới chơi mà bác mua nhiều thế thì ko chết mới lạ. Em lại nghĩ đén kỷ niệm đau thương, cá dĩa của e đang khỏe mạnh, em mua 1 con thêm cho có đôi về, hôm sau con cũ chết ngay. Vài hôm sau thì con mới cũng chết nốt!

7. ca_chep

ca_chep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    hồ mua về tốt nhất súc rữa sạch sẽ ngâm qua nước mưối ròi để khô 1 ngày .
    nước máy bơm vào nuôi củng đễ qua 1 -2 ngày
    thả vài em trước xem ổn thì mua thả tiếp, chú ý mật độ phù hợp hồ nhỏ thì nuôi ít thôi !!

và quan trọng nhất là có bộ lọc ko thì tiêu hết !