Xin mọi người giúp đỡ!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi lt2_guy, 6/9/06.

1. lt2_guy

lt2_guy Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đang tính nuôi cá nước biển mà không biết nuoi có khó không.Ban đầu mính cần gì? nuôi như thế nào??? xin chỉ dùm !

nghe nói cá nước biển vài loài không được nuôi chung vói san hô và hải quì,xin chỉ dùm loài nào nuôi chung voi san hô đc??
    Khi mới cho nước biển vào hồ lần đầu tiên thi sau bao lâu có thể bỏ cá vào bể dc?
    Nuôi cá biển +san hô thì gặp khó khăn về vấn đề gì nhất?xin mọi người chỉ cách khắc phục.
    Cám ơn mọi người nhìu.:-*

2. hailongvuong

hailongvuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn ở Tp.HCM thì mời bạn đến cửa hàng Hải Long Vương để được tư vấn cặn kẽ. Thảo 0903017628

3. lt2_guy

lt2_guy Member

Thích đã nhận:
    1
    hi !

cho mình hỏi chổ đó là ở đâu vậy????:-* bạn có thể chỉ dùm

4. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    lợi dụng quá ah nha ! Còn nếu như em ở Gia Lai thì sao

5. hoanghaitb

hoanghaitb Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình biết thì chỉ có những loại đào là không sống cùng voi san hô và hải quỳ thôi. bạn có thể ra các tiệm bán cá cảnh để người bán tư vấn thêm cho bạn. Chúc bạn có hồ cá đẹp

6. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Khó khăn nhất trong khi nuôi san hô hay là cá biển là "Không Kiên Nhẫn"

Có nhiều loại nuôi không được với san hô nên trước khi mua cá về thì chụp hình con cá đó, đem về nhà và lên mạng tìm hiễu về nó trước . ( tránh mua lầm con cá không nuôi được rồi sao? trả lại người bán có chịu không ? mà nuôi thì làm hại cái hồ chí yêu của mình) Nên Coolpix khuyên bạn nên kỷ lượng lựa chọn và lên kế hoạch cho hồ cá của mình . Càng kỷ và nhẫn nhại luôn tránh được rất nhiều sự đáng tiếc sảy ra mà lại có một cái hồ "Khỏi Chê".

Đây là cách làm làm hồ .
    1. Mua hồ, máy lọc, máy sửa (nếu ai ở vùng lạnh hay nhiệt độ thường xuống thấp), đèn, máy Protein Skimmer,máy tạo sóng, Cát , Đá, và Nước biển (nồng độ 1.022-1.025)
    2. Cho cát vào cao khoảng 1/2 -1+ ngón tay . Trải điều ra (Một mẹo biết là cát sài được hay không là như sau : lấy một chút cát bỏ vào một ly nước Dấm (loại ở nhà dùng) , thấy cát nó nhả ra bọt là loại cát biển đó. )
    3. Xếp đá sống vào theo dạng mình thích (Lượng đá sống trong hồ là 1 ký đá cho 8 lít nước)( thì hồ chứa được bao nhiêu lít thì tính cho đá bao nhiêu)
    4. Cho nước vào nhè nhẹ để tránh làm xáo trộn cát . (bằng cách đổ nước lên trên đá hay là dùng một cái đĩa hứng ở dưới)
    5. Cho chạy máy lọc, máy sưởi, máy tạo sống, máy protein skimmer.
    6. Khâu khó nhất trong tất cả là "Chờ ít nhất 3 tuần hay càng tốt hơn là chờ lâu hơn chút nửa, và tuyệt đối không bỏ cá hay san hô vào) vì trong thời gian đó là thời kỳ quan trọng của vi sinh. Vi sinh hay sinh vật trong đá hay cát sẻ chết đi và vi sinh còn lại sẻ bắt đầu tăng trưởng. Độ Ammonia (chất độc do vật chết) cao kinh khủng, Nitrite ... . Đừng lo lắng vì sau 3 tuần thì mấy độ này tự nhiên giảm xuống và Ammonia sẻ biến mất .
    Sau 3 tuần hay 1 tháng
    Khâu 7 : Thay 20% nước hồ cá và chờ vài ngày.
    8: nếu có Kit đo độ Muối, pH,Ammonia,Nitrite thì thử hết nhé . theo sau ( muối :1.022-1.025, pH= 8.0-8.3 , Ammonia=|0|, Nitrite=0 )
    9. Bỏ thử 1 vài con cá vô thử nước trước , san hô cũng được nhưng lựa con nào dể nuôi nhất.
    10. Thấy 1-2 tuần sau mà thấy cá và san hô khỏe mạnh thì cho thêm cá hay san hô vào nữa. mổi lần vài con thôi . Lý đo rất đơn giản là khi lượng cá hay san hô tăng thì cùng lúc cũng thải ra nhiều chất dơ, mà chất dơ thì do mấy vi sinh tốt "làm việc chuyển đổi thành những chất đở độc hại hơn mà chúng ta có thể lấy đi bằng chất lọc hay thay nước. Vi sinh cũng như quân ra trận vậy đó, chất thải của cá và san hô như là kẻ thù . Kẻ thù nhiều thì quân cũng phải nhiều để đánh đành thắng lợi .

Tạm ngừng ở đây. Chúc It2_guy thành công nhé .

7. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    vỗ tay cái đã, rrất chi tiết...tiếp đi bạn ơi
    .
    .

8. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là cần phải vỗ tay tán thưởng cho Coopix thật nhiều . Bạn vừa là cao thủ võ lâm lại vừa là 1 tay rất nhiệt tình với anh em trong giới "giang hồ" . Bái phục, bái phục ... Mong các hạ mãi là một hiệp khách luôn xuất hiện đúng lúc để truyền thụ võ công cho những "tiểu bối" vừa mới hạ san để ... chơi cá biển .

9. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đúng là bác Coolpix nhà mình nhiệt tình với anh em quá! bác nói quá chi tiết rồi không còn gì bổ sung nữa hết.Đề nghị các mod tách bài của bác Coolpix thành 1 topic riêng về các bước cơ bản để setup hồ cá biển đê.
    Chỉ một chút bổ sung cho thật kỹ:
    Trích:" Cho cát vào cao khoảng 1/2 -1+ ngón tay . Trải điều ra (Một mẹo biết là cát sài được hay không là như sau : lấy một chút cát bỏ vào một ly nước Dấm (loại ở nhà dùng) , thấy cát nó nhả ra bọt là loại cát biển đó. )"
    ==> Nếu bác nào mua cát về mà không phải cát sống thì nên đãi kỹ bằng nước ngọt cho đến khi nào nước đãi cát trong suốt là được. Sau đó đem cát trải ra một mặt phẳng đã vệ sinh kỹ phơi cát "THẬT KHÔ" đến khi các hạt cát không còn dính với nhau nữa thì có thể sử dụng được.
    Với san hô lọc cũng làm tương tự như cát trải nền.
    Chúc các member mới sẽ có 1 hồ sinh vật biển như ý.

10. titan

titan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nuôi cá mặn lọc phải thật tốt nha bác, nhất định phải sắm cái lọc ly tâm cho nuớc nó dùng lâu hơn. và chịu chơi thì thêm cái chiler.... đắt kinh

11. AquariumSG

AquariumSG Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có ý kiến như thế này,đây là kinh nghiệm riêng mình thôi,không biết mấy bác sao?,có gì cho mình xin ít ý kiến
    Mình cũng đã từng setup hồ nền bằng Cát,nhưng mình thấy nó rắc rối và mất thời gian mình nhiều quá
    1.Nó gây sình
    2.Khi cá thải phân
    3.Không giữ độ lạnh
    4.Làm cho Đá bám bụi
    Đây là 4 cái mình bị nó hành ,một lần mình thấy cát đóng Ngấu trên mặt ,mình dùng tay quậy cho nó hết thì phát hiện cát đang làm sình có mùi gây khó chịu.Còn khi Cá thải phân nhìn không được thẩm mỹ cho Hồ nên mình đành dùng ống hút những phân đó ra,không lẽ ngày nào cũng làm việc này????.Và cũng vì cho tay vô quậy cho phân rã ra và đảo Cát mình phát hiện là dưới đáy hồ rất nóng,so với dộ lạnh trong hồ có thể do máy lạnh trong tủ hồ,và còn cái này nữa ngày đầu khi setup hồ Đá nhìn rất tự nhiên và hoang dã chỉ vài ngày sau mấy em Cá lắc và sục Cát lên làm đá bán đầy bụi cát và thế là mấy em ROng lên đường.Đành rằng khi mình setup nền Cát nhìn rất thích và sáng hồ,
    Sau này mình chỉ dùng sanho vụn làm nền thôi
    Mấy Bác có cao kiến gì tư vấn thêm cho mình với

12. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mon chỉ biết là nuôi cá biển chung với san hô rất khó trị bệnh cho cá. Với lại khi cá chui lẫn trong san hô rất khó vớt ra. Kinh nghiệm khi vớt cá chết. Hic

13. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    cám ơn lời nói tốt của anh em .
    to AquariumSG. nhưng gì mà bạn thấy được trong quan sát về cát nó chứng minh tại sao mình cần dùng máy thổi sóng . Nếu mà máy bạn tạo ra được luồng nước chạy quanh hồ (chảy qua luôn những khe đá , nói chung là không chổ nào trong hồ bạn mà không nhận được luồng nước đó ) thì sẻ không thấy cát bị dơ hay bám vào đá.
    1 Nó gây sình ? là có mùi đó hả cái đó la` điều đương nhiên vì không những có phân cá mà có cả vi sinh trong đó nửa. Còn cái khác là cát tại chỗ đó sẻ chuyển thành màu đen thì do vi sinh hay một loại sinh vật nào đó chết sẻ làm vậy, thường là sảy ra ở những nơi không có luồng nước.
    2. Khi cá thải phân . nếu mà phân được máy tạo sóng đưa tới máy lọc hay bị đánh tơi ra thì cũng đươc máy lọc hút đi. còn nếu lắng xuống thì vi sinh trong cát sẻ làm nhiệm vụ liền là chuyển đổi những những chất dơ đó ra thành một dạng chất khác không độc hại cho hồ cá của bạn .
    3. Không giử độ lạnh ? Hồ của bạn độ bao nhiêu thì nó độ bao nhiêu thôi .
    4. Làm đá bụi bậm. ... câu này Coolpix đã trả lời ở trên .

Máy tạo sống = lấy tay quậy hồ cá 24gio 1 nga`y, 7 ngày 1 tuần vậy đó . thì bạn nghĩ coi Ngầu đó nó có bám được xuống cát không ?