Xin mọi người giúp mình với!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hoangviet1211, 26/10/07.

1. hoangviet1211

hoangviet1211 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới làm 1 bể TS dc 1 tháng, cây cũng mọc ổn định nhưng k biet sao thả cá bảy mày vào là nó cứ trồi lên mặt nước mà ngáp.....sau đó chết dần.!!mình dùng sỏi màu xanh dùng để bỏ vào chậu cây như hình dưới để rải nền, không biết có phải do nó ko vậy các bác ? và hồ sau 1 thời gian có lớp gì trắng trắng đọng lại trên bóng đèn giống như muối vậy. mình ko biết xử lí thế nào, mong mọi người cho ý kiến giúp nhé!!! :-S

2. AI_ero

AI_ero Member

Thích đã nhận:
    0
    tớ mới học chơi lên cũng chịu có anh nào pro thì giúp bạn đi

3. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Lớp sỏi màu xanh này bạn có rửa sạch chưa, rửa cho sạch đến khi đổ nước vào không còn thấy những hạt bột màu xanh nữa, chắc bạn rủa không sạch nó làm ảnh hưởng đến cá đó. Còn lớp ván màng đóng trên mặt nước cũng có thể là do phấn của sỏi xanh đó hoặc là nền của nhả nhanh quá. nên rải thêm cát 3-4 ly thêm. Bạn nên thay 2/3 nước đó đi mới giúp cá sống được.

4. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Mình đoán không biết đúng không là sỏi này được người ta nhuộm màu nhân tạo (đại loại như sơn) nếu đúng thì chúnh là nguyên nhân gây ra đó bạn

5. cuteochoica

cuteochoica Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhờ tư vấn setup một bể 1/2 thủy sinh 1,8 m
    -----------
    Mình đã gửi một chủ đề mới, nhưng không thấy đăng. Nhờ bạn một lúc ở đây nhé. Vì cũng là dân mới :)

Chào tất cả các bạn !
    Mình là thành viên mới, rất máu thủy sinh và cá. càng máu hơn khi đựoc đọc các bài viết ở đây.
    Mình vừa mới mua thanh lý được cái bể d1,8 -r0,5 - c0,7

Để làm bể thủy sinh thì chắc mình không có đủ điều kiện về cả tiền bạc, thời gian và cả kinh nghiệm để làm như các bác đây.

Nên mình muốn nhờ các bác đây tư vấn giúp một bể theo mình gọi là Bán thủy Sinh, với mục đích Cái bể không chỉ là chỗ nuôi cá mà còn là một bức tranh trang trí trong phòng.

Em nhờ các bác tư vấn giúp em với :
    - Phông nền
    - Đá-lũa
    - Sắp xếp
    - Nếu dặm một ít thủy sinh thì nên chọn loại gì để không phải phân nền cũng như Co2 ( nói chung là cây dễ sống, để trang điểm thêm )

Em định nuôi một ít cá Đĩa.
    rất mong nhận được sự tư vấn của các bác.

6. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Bạn có thấy bài này không? http://aquabird.vn/forums/showthread.php?t=34028

7. bong hoang

bong hoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Có hai khả năng: Sỏi của bạn chưa ngâm và rửa kỹ, hai là nước của bạn bị ô nhiễm. Trông bể của bạn có mốc. Bạn cần tát bể, mang sỏi phơi nắng, phơi cả bể, rong nữa. Nước phải dùng nước sạch, tốt nhất là nước máy đã sử xuồng bể từ hoom trước cho hết mùi Clo của nước. Chúc bạn thành công.

8. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Đồng ý với ý kiến của bác cuội - SỎI NHUỘM. loại này chỉ dùng cho phong thủy làm 1 cái bể tròn bỏ vô 1/2 sỏi nhuộm, sau đó thả bông cho nổi trên mặt nước. Hồ thủy sinh mà dùng sỏi này là ... xa cách với tự nhiên!