Xin một lời khuyên!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi emgailangson, 27/8/07.

1. emgailangson

emgailangson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nuôi nuôi hai chú cá la hán khoảng 3ngón chung một hồ 1m2, ngăn kiếng ra. Một số chuyên gia (có kinh nghiệm hơn em nhiều nhiều) đến xem khuyên rằng nên che kiếng lại đừng cho chúng nhìn thấy mặt nhau, vì thấy chúng đá nhau hoài sẽ mau mết, không phát triển.Em ngăn lại thì lại có chuyên gia khác bảo phải tháo ra như thế cá mới sung, mới mau lên đầu. Em phải nghe theo lời ai đây hả các anh??Nhân tiện cho em hỏi luôn. Mình có nên bịt đầu lọc nước lại k?? Có người nói phải bịt không thôi dòng nước chảy mạnh quá sẽ làm cá mất châu????Thanks các anh!!

2. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn, theo mình thì hai chuyên gia đó nói đều có lí cả, do đó theo ý kiến riêng của mình thì bạn nên dán decan và và chừa một lỗ hình chữ nhật nhỏ ở giữa tấm kiếng. Bạn chừa ra như vậy thì khi cá thấy mặt nhau thì nó sẽ đá nhau, còn ko thấy mặt nhau thì ok. Vừa làm cá xung, vừa cho cá đá nhau. Còn về phần bịt dòng chảy thì mình thấy ko ảnh hưởng đến cá cho lắm, nếu có ảnh hưởng thì ảnh hưởng tới đầu vì làm nó bơi nhiều mệt sức chứ còn ảnh hưởng châu thì mình ko thấy. Đó là ý kiến riêng của mình.

Good luck,
    Lahan0502

3. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em thì nên sử dụng ngăn nhựa, ngăn nhựa có một số ô nhỏ, như vậy thì cá lại gần mới thấy, hoặc dán decal vào kiếng như anh lahan0502 nói. Còn bị đầu lọc nước lại thì không nên, thứ nhất là để làm dòng đối lưu làm cho lọc hút phân lại, thứ hai nữa là tạo dòng cho cá "tập thể dục", như vậy cá sẽ không bị béo. Việc để máy lọc thổi nước không ảnh hưởng đến châu của cá.

4. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nuôi 2 em cở 2 ngón chung một hồ ,mình để tấm nhựa ngăn trong suốt ,thấy cá nó sung dữ lắm nhìn mê lun ,lúc mua chưa có đầu , mới có 25 ngày mà đầu lên thấy rõ luôn á ...

5. emgailangson

emgailangson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các anh nhiều. Như thế mình nên dung hòa giữa 2 cách cho thấy nhau và không đúng thấy nhau!! Và cũng không cần phải bịt dòng nước đúng k?

6. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @emgailangson: theo em thì nên ngăn kiếng đừn cho chúng thấy nhau, nói là kô thấy nhau vậy thôi chứ bắt kì con cá nào nếu nuôi chung trong 1 môi trường chúng rất nhậy cảm, khi đến gằn thì chúng bít ngay, lâu lâu bạn nên để 1 cái kiếng soi giữa vách ngăn cho chúng sung mản 1 chút (khoãng 20phút là vừa). Nếu ngăn kiếng trong thì chúng sẽ sung mãn nhưng vì đó mà chúng mắt sức nhiều chặm lớn. Thân.

7. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thì ngăn kiếng trong, 2 con nó thấy nhau cũng không sao, còn kíck thích nó lên đầu
    còn cái vòi chảy nước thì để nó chảy nhẹ thôi, canh sao cho nó cách nước khỏang 3cm là được, có vài con thích , lại đớp bong bóng hoài

8. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo như mình biết cá năng vận động sẽ khỏe và mau lớn hơn so với cá ít vận động vì khả năng tiêu hóa và hấp thụ đều tăng. Vì thế theo mình là nên ngăn kiếng trong, vừa kích thích cá lên đầu, lên màu vừa giúp cá khỏe mạnh ko bị béo phì ^^.

Còn việc bịt đầu nước lại là không nên, vừa làm máy lọc mau hư, lại ko tốt cho môi trường nuôi cá. Nếu bạn thấy nước chảy quá mạnh thì có lẽ nên thay cái máy nhỏ hơn hoặc bạn dùng 1 tấm lưới nhỏ hoặc vải nhỏ bịt lại nhưng đảm bảo nước vẫn chảy tốt, lưới và vải có mục đích làm giảm tốc độ dòng chảy.

9. ThangKen

ThangKen Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi có 1 em nên cho nó kè bằng cách để 1 tấm gương nhỏ, mời đầu thì nó kè dữ lắm, mấy ngày sau nó wen thì bớt kè, mình lại cất gương đi. Mấy ngày sau lại để cho nó kè típ.... cứ như vậy ^^

10. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy cách nào cũng được
    nếu ko bác kết hợp 2 cái lại cũng được
    miếng ngăn dán lại, nhưng chừa 1 chỗ đủ rộng để cá thấy nhau
    chúc cá bác mau lớn

11. Lahan-Nhatrang

Lahan-Nhatrang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Dán bằng cái gì hả AE ? Dán decan vào nước nó có bị lột ra hông ? Chỉ giúp mình nhé. Tks