Xin nhờ các bác chỉ giáo

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi Chí Tình, 22/3/12.

1. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    Mình mới chơi gà TC, rất thích màu khét sữa, nhưng không biết lai tạo như thế nào. có phải từ cha mẹ khét sữa hay là cha khét, mẹ nhạn. Thanks các bác

Hoàng Dũ, longhiep and SimonKhan like this.
  2. thongnguyennhat

thongnguyennhat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    207
    Cái nầy thuộc về bí quyết, bí truyền mừ bạn, thật là khó khăn để người ta đưa lên diễn đàn, tui lên diễn đàn lâu rồi mà cũng chưa thấy ai post lên những bí quyết lai tạo nầy, phải tầm sư học đạo thôi bạn, hoặc cũng có thể tự lai tạo thử, nhưng hóa trình thử nghiệm khá lâu đó, có khi 5-10 năm không chừng, mà cũng chưa chắc đã nắm được đâu...

3. tinduongct

tinduongct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    225
    theo mình hiểu khét sữa cũng là " họ nhà khét ", bạn có thể sử dụng trống + mái có màu khét lai với trống + mái màu sáng ( nhạn, khét sữa,khét..) thì có thể ra màu khét sữa , tuy nhiên tỷ lệ sẽ rất thấp, có thể nh thế hệ lai mới ra màu khét sữa, hoặc trống mái là khét sữa thì tỷ lệ cao hơn nh. chút ít hiểu biết, các bác kinh nghiệm có sai sót thì chỉ bảo thêm nha !

Hoàng Dũ and Chí Tình like this.
  4. Lý Bảo Minh

Lý Bảo Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,114
    Tưởng sao, ráng đọc 1 hồi, lòng vòng lẫn quẫn cuối cùng bác Thống đi vào ngõ cụt hihiiii....

Chỉ thì bảo đảm ko ai chỉ chính xác đc đâu bác Chí Tình àh ! Mà có chỉ thì chưa chắc ai chỉ cái bí quyết của mình đâu. Mình thì ko có bí quyết gì mà có vài góp ý đại loại như này :

Muốn đổ đc gà màu Khét Sữa cao nhất thì đương nhiên là chọn trống mái có màu Khét Sữa mạnh rồi. Nhưng bác hỏi như vậy có nghĩa là bác ko có trống hoặc mái màu Khét Sữa hoặc ko có cả 2 luôn cũng nên.

Và có 1 tin vui cho bác ntn : Gà Tre Việt mình đại đa số có nguồn gen ko ổn định, nên bác có thể chọn màu sáng sáng tí, thì khả năng ra Khét Sữa là ko thể ko có. Và giá gà tre hiện tại rất ư là " dễ thở ", hem ấy bác tìm mua 1 em nhạn úa cho đổ với mái màu sáng sáng cũng cho ra Khét Sữa đó bác ! Còn mún bít thêm chi tiết tường tận thì cứ pm. Thân !

5. tuan kiet

tuan kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,139
    mình cùng wan diểm với a minh
    chúc bạn sớm kiếm và dổ ra màu như ý muốn

megatanchau and thongnguyennhat like this.
  6. quangkhanh.btre

quangkhanh.btre Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng đó anh.Anh lên dd xem anh em chia sẻ anh sẽ có thêm kinh ngjiệm

7. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    cảm ơn các bác nhé. Mình hiện tạ mới bắt một cặp khét sữa cả trống và mái (không đồng huyết), nhưng em mái thì lại mồng lá nhỏ có sao không các bác. cha mẹ nó mồng trích cả, nhưng nó lại mồng lá. hy vọng sẽ có hậu duệ khét sữa chơi.
    còn đây là mấy chú gà mình
    em khét
    em chuối trắng
    và em mái chuối
    hình hơi mờ các bác cố gắng xem giúp mình có được không, gà mới hơn 9 tháng. nếu lai các em này với mái chuối thì liệu có ra khét sữa không. mới chơi gà TC nên ít kinh nghiệm, mong các bác chỉ giáo, cảm ơn toàn thể các bác.

hoacuc thích bài này.
  8. ThoaiEddy

ThoaiEddy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    trống khét vs mái chuối làm sao ra khét sữa đc. bạn ơi! @@ mình cũng đang vào zai đoạn thử nghiệm cho trống khét nặng đạp mái nhạn nè tình hình cũng đang rất khả wan vì bầy trc' mình cho điều bông đạp mái nhạn thì ra đc. khét màu nhạt rất lạ mắt :D
    Mấy em đó lớn xíu là mình up cho AE tham khảo

Chí Tình and hoacuc like this.
  9. hoacuc

hoacuc Clb gà kiểng Gia Định

Thích đã nhận:
    6,571
    Kinh nghiệm thường thấy để có màu khét sữa là ghép trống khét với mái nhạn nhưng thật ra cũng ko nhiều người thành công theo cách đó. Vài công thức cho bạn tham khảo khi ko có sẵn nguyên liệu là màu khét sữa:
    - Khét chuối + nhạn (úa) hoặc ngược lại (minh_vy đã thành công với công thức này)
    - Khét xám + nhạn (úa) hoặc ngược lại (CLB gà tre Tân Châu An Giang từng tạo ra màu khét sữa theo công thức này)
    - Khét vàng, Khét đỏ,..... + nhạn (úa) Cái này thì chắc nhiều người đổ ra rồi
    Điều cuối cùng là cần phải có sự may mắn hehe
    Bạn cũng nên ưu tiên những con ko phải màu khét sữa nhưng có cha (mẹ) là khét sữa. Những con này đã có sẵn gốc khét sữa nên tỉ lệ thành công cao hơn. Mình nhờ ko lầm thì anh VinhAG cũng đã đổ ra 1 con khét sữa đẹp từ cha mẹ đều là gà khét. Chúc bạn may mắn

PS: Bạn nên tìm 1 con mái nhạn hoặc úa có gốc khét sữa ghép với con khét của bạn thử xem

Last edited: 24/3/12
  10. theo mình thì khét sữa đổ với nhạn và ngược lại thì sát xuất ra khét sữa cao!

11. lehoangtrung

lehoangtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    483
    Mình thành công với 2 em này cho ra được khét sữa nè, bạn tham khảo xem sao:
    Trống xám sữa:
    Mai khét gì đó(không biết phải khét sữa không nữa

Chí Tình and SON_CT like this.
  12. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    cảm ơn các bác, mình mới bắt của tuankiet 1 cặp khét sữa đó, sau này cũng mình cho lai thử trống khét này với em mái khét sữa không biết có khả thi các bác?

13. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Nói như bạn phía trên mình đồng ý: Dòng gà việt nam có nhiều con chưa ổn định gen nên việc ra con có màu độc lạ thì rất nhiều. Vì thế nuôi gà họ phải ghi chép lại là con trống này đi với con mái nào thì ra con màu nào để sau này cần thì lại ghép chúng với nhau - cái này chẳng phải bí truyền như bạn thongnguyennhat nói là mà là do cái họ làm chỉ đúng với dòng gà nhà họ nên không dám nói lên cho người khác biết mà thôi.

Với gà của mình thì mình cho em trống khét chuối với em mái khét chuối (chuối nhiều hơn khét) nhưng nó lại ra những con mái lông trắng mà đuôi khét - chưa ra con trống con nào, nếu ra trống con thì mình nghĩ có thể đó là khét sữa.

Gà mái con:

Gà trống cha:

Gà mái mẹ:

Cũng xin nói thêm là con trống khét chuối trên cha nó là gà nhạn, thế nên nếu chọn lai một con gà khét với một con gà nhạn thì có khả năng ra được khét sữa nhiều hơn.

Còn mình hi vọng con mái nhỏ nhà mình mà đem lai với khét thì sẽ ra khét sữa đó.

Chí Tình and F.TORRES like this.
  14. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    cảm ơn bạn, mình nghĩ như bạn vậy, quan trọng là cha mẹ nó trước nữa. khi gen chìm trở thành gen trội khi lai với một e mái khác thì không thể nói trước điều gì