xin nhờ các bác cho ý kiến

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi phin_ha_giang, 13/8/13.

1. phin_ha_giang

phin_ha_giang Member

Thích đã nhận:
    15
    Tình hình là mình mới lặn lội sang huyện khác tìm mua được 3em gà rừng con. 2trống 1mái (lai gà tre, bố gà rừng) không biết mình nuôi đến tháng2 âm lịch (mùa bẫy gà rừng ở miền bắc) đã đi mồi được chưa? Xin các bác cho ý kiến mà mình thấy ông chú mình bẫy lại khác với bẫy giò là bẫy cần giật. Chú bảo bẫy giò có sắt gà rừng tinh sẽ không vào, nhưng mình vẫn thích bẫy giò hơn vì bẫy dễ, phạm vi rộng, mình định luộc qua mấy bộ giò bằng nước chè rồi mới đem đi bẫy các bác xem thế có được không...?

2. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    chào bạn . tình hình là tình hình gà con nhưng mấy tháng rồi . gà tầm 6-7-8 tháng thì tập luyện ít nhất cũng tầm 9-10-11-12 tháng tuổi thì mới cho đi mồi .
    còn về giò thì tùy theo bạn ngụy trang sơn mầu tùy ý sao cho khó nhìn khó thấy nhất là được .

3. phin_ha_giang

phin_ha_giang Member

Thích đã nhận:
    15
    Ối thế thì gà mình chưa đi mồi trong năm nay đc rồi vì bây giờ gà mình mua mới có hơn một tháng tuổi thôi. Chắc không kịp vụ này. Mình mới chơi gà kiểu này nên chưa biết gì nhiều cmình cũng là người dân tộc miền núi chỉ toàn bẫy chết với lại bắn đem về uống rượu thôi chú rể mình người tày toàn bẫy bằng bẫy giật chứ không bẫy bằng bẫy giò. bạn cho mình hỏi nếu mồi bằng gà tre rồi mở file tiếng gáy gà rừng liệu có được không...?

4. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Xem chừng Bác chỉ thích hỏi thôi chứ chẳng thích đọc,nghiên cứu bài viết khác thì phải.Để trả lời câu hỏi này,Bác vào đọc topic Tôi thì rõ

5. phin_ha_giang

phin_ha_giang Member

Thích đã nhận:
    15
    Không phải đâu bạn ơi mình toàn phải onl bằng điện thoại chỗ mình rừng núi ra quán nét thì xa lắm bạn àh...! Máy tính thì không, mình lại là thành viên mới nên việc nghiên cứu topic rất khó mà lại không hiểu nên mình muốn hỏi trực tiếp nếu có thể mình muốn gọi điện trực tiếp luôn để hỏi nhờ mấy bác giúp cơ. Mong một ngày nào đấy có dịp tới hà giang vùng miền núi xa xôi. Đến nhà mình các bác xẽ hiểu hoàn cảnh của mình, thật sự mình muốn tham gia bộ môn nghệ thuật này để học hỏi kinh nghiệm của mấy bác đi trước chứ không Hề có ý gì khác. bác OKAY QNINH chắc bác cũng là thành viên lâu năm nếu không chê mong bác tận tình giúp đỡ và phê bình mình sẽ học hỏi và tiếp thu hết....! Thanks! Các bác nhiều.

catphusa thích bài này.
  6. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    Cái gì chứ riêng chia sẻ trao đổi kinh nghiệm và giúp đỡ thành viên mới thì mình rất nhiệt tình.
    Sự thật thì mất lòng,có gì không phải Bạn thông cảm cho.Mình đang thắc mắc nick của Bạn:
    Bạn nói HG xa xôi và khó khăn,điều này mình công nhận.Bạn online bằng đt nên khó khăn khi tìm hiểu diễn đàn,thế sao Bạn mở được nhiều topic thế?

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:28 PM ----------

Mà điện thoại Bạn mà mở được topic thì cũng phải mấy củ chứ chẳng chơi.Mình cũng là thành viên mới thôi,đăng kí từ 30-4,mình chăm chú đọc hết topic gà rừng mất mấy tháng mới nhám viết bài.Hihii thấy gì hay thì mình hoan hô,cái gì thiếu thì mình bổ sung...

7. phin_ha_giang

phin_ha_giang Member

Thích đã nhận:
    15
    Thật sự là vậy mà mình còn k biết mình viết bao nhiêu bài và xem lại ở đâu kết bạn kiểu gì? Loạn hết cả lên mình cũng chưa tham gia diễn đàn gì kiểu này. đúng là vẫn còn ''gà lắm'' mình không ngại tìm hiểu hỏi han ai đâu. ai góp ý mình cũng xin nhận hết kể cả phê bình độ trầy cao rồi hihi. còn về gà rừng đối với mình thì không lạ quan trọng là nuôi và thuần thôi. Dân miền núi bọn mình toàn bắn với cả bẫy chết luôn đem về thịt chứ không nuôi như các bạn. Cứ lên đồi hoặc mò xem nó ngủ chỗ nào cho phát súng kíp nhặt về uống rượu thế thôi...! Mà bạn ở chỗ nào quảng ninh mình cũng có cô em gái ruột làm dưới đó khi nào xuống alô anh em mình gặp nhau mình muốn tận mắt nhìn thấy gà và cách nuôi của các bạn rồi về làm theo. Bạn có dùng facebook k cho mình xin níck

8. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    Oke,Mình cũng nói khá nhiều lần rồi,nhưng Bạn hỏi Mình xin nói lại vậy.Mình ở Bình Liêu,một huyện miền núi xa xôi của tỉnh Quảng Ninh.Rất vui được làm quen với Bạn,mong được trao đổi thêm về vấn đề xung quanh gà rừng.

9. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Bạn Phìn _ Hà _ Giang ơi chắc chỗ bạn nhiều gà rừng lắm nhể , em gái bạn làm ở cỗ nào quảng ninh vậy , bạn nói mình biết liền heee. theo mình biết đối với cặp gà bạn mới mua thì sang năm chưa thể đi mồi được , phải đến mùa gà 2015 mới chơi được . bạn chịu khó đi xa xa kiếm con già hơn chút để chơi cho mùa gà tới .chúc bạn thành công.

AKAY_QNINH thích bài này.
  10. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    @babaqn:Tôi định hỏi rồi nhưng ngại không nhám hỏi,đang định nhắn tin nhờ ông hỏi thì lại thấy ông hỏi luôn rồi.

babaqn thích bài này.
  11. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Gấu nhà hai bác mà đọc được bài viết này của hai bác .............. giàn thiên lí đổ chắc luôn.

Last edited: 13/8/13
  12. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Nhà phinHG ở đâu trên Hà Giang vậy? Trên ấy còn nhiều gà rừng lắm hả, kiểu này mùa gà tới phải lên HG chơi 1 chuyến mới được hehe

13. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    hô hô hai bác kia nhé biết người ta có em gái ở quảng ninh >>>> tự nhiên nhiệt tình thế haha . phin hà giang ơi nghe nói gà rừng chỗ cậu dài thon chân cao đẹp lắm , hỏi khí không phải bạn là người, tày , mông hay . dao . .............. không biết cái tục chợ tình khâu vai còn không .... có dịp cũng qua đó một chuyến, toàn tuyên quang đừng manh động nhá có dịp cứ ới với nhau cái trước đã nhé

ToanTuyenQuang thích bài này.
  14. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    ha ha thế là có một người ở hà giang chơi gà rừng rồi. nghe bác namquoc noi gà rừng hà giang nhỏ con mà đẹp lắm. nếu có thể bạn cho tấm hình gà rừng hà giang lên cho mọi người biết thì tốt mấy. anh em đi hà giang nhớ hú hú gọi nhau 1 tiếng nha? mình rất thích đi chơi đặc biệt là nơi rừng núi. hà giang chỉ được xem qua tivi cũng muốn đến xem tận mắt xem thế nào

15. phin_ha_giang

phin_ha_giang Member

Thích đã nhận:
    15
    https://m.facebook.com/trieu.ducphi...724176363148:mf_story_key.6268597291106830012 Nơi Nắng Không Đến

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:23 PM ----------

Àh mình là người đân tộc dao nhà ở chân núi nếu các bác không chê có dịp lên hg vào chỗ mình chơi mình rất hân hạnh nhà nghèo nhưng đến cũng có chén rượu tiếp ae hehe

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:28 PM ----------

Àh quên có bạn nào hỏi chợ tình khâu vai hay còn gọi là ''chợ phong lưu'' nói đúng hơn là chợ tình ''khao vài'' (tiếng H'mông) vẫn còn nhưng năm nay thì qua rồi diễn ra vào ngày 27-3 âm lịch hằng năm...

nam-hoabinh and AKAY_QNINH like this.
  16. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Hehe ae cứ yên tâm, vào vụ gà tôi sẽ lên thị sát tình hình trước, sau đó sẽ về thông báo cho các ae chuẩn bị. Làm một chuyến xuyên Bắc, tập chung ở Hà Nội rồi lên Tuyên Quang giao lưu, bẫy gà 1 hôm. sáng hôm sau đổ bộ lên Hà Giang kiếm gà rừng ở núi đá cao nguyên xem thế nào (nghe nói đẹp dữ lắm ta?hehe)

AKAY_QNINH thích bài này.
  17. phin_ha_giang

phin_ha_giang Member

Thích đã nhận:
    15
    Nếu đến mùa bẫy gà thì lạnh lắm buốt da thịt luôn sương maù dầy đặc