Xin nhờ các bác!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi sam_da, 6/6/08.

1. sam_da

sam_da New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em muốn nuôi một chú chim mà có thể nói được, nhưng hiện giờ là e chưa biết tẹo gì về chim cả. :crying: Xin nhờ các bác lão luyện trong việc nuôi chim có thể gợi ý giúp e là nên nuôi loại chim gì được không ạ! :x

Xin cảm ơn các bác rất nhiều! :D

2. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Nuôi Yểng đi bạn ơi, bây giờ Yển non nhiều lắm ở Chợ mơ nhiều lắm giá khoảng 700k 1 con, nuôi loại đó nói như người, nó là đứng đầu trong hàng chim nói, vừa đẹp lại nói tốt. Sáng nay mình thấy ở Hàng Lịch Vân nhiều lắm chim mới về toàn con đẹp. Còn Mi non và Cưỡng hàng Minh Mai cổng chợ.

chimrungvp thích bài này.
  3. HBU

HBU Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể nuôi môt con sao hay vet cũng được.loai đó dể nuôi .chứ nhòng nuôi khó ma đắt nưa bạn à

4. Fx=>Ex

Fx=>Ex Member

Thích đã nhận:
    0
    Bán mới nuôi mình khuyên bạn nên nuôi sáo cho nó lành. nuôi ko khác j gà.... chúc ban thành công trong việc nuôi chim nói.

5. tuemthai

tuemthai Active Member

Thích đã nhận:
    97
    Nuôi Nhồng đi bạn,mấy con kia mất công chăm sóc cả năm trời nói được vài ba câu,dạy rát cả cổ.Mau chán lắm,còn nếu ko có tiền thì chơi Cưỡng nói khá hơn và rất quen người

6. HuDgo

HuDgo Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu nuôi chim nói thì mua YP vừa rẻ vừa bik nói Nếu dạy nói tốt thì cóa thể nói đến 10 từ Giá thì chỉ 70k 1 cặp thoai
    Nuôi YP nói thì nuôi 1 con thôi tìm con non mà nuôi mới dạy nói đc
    Nhồng đắt nhưng nói tốt đến 30từ nếu bạn dạy tốt

7. thuy_sau

thuy_sau Member

Thích đã nhận:
    1
    Có những loài sau cho bạn chọn: sáo đen mỏ ngà, cưỡng bông, yểng, vẹt. Mình đã từng nuôi 2 loài sáo đen mỏ ngà, cưỡng bông. Nhưng phải mua chim non thì mới dạy nói được còn những con lớn hiện đang bán đầy ờ chợ Mơ thì không nói được đâu chỉ hót thôi. Hiện giờ đã hết mùa chim non,vui lòng đợi đến năm sau bạn nhé.
    Nếu tủi tiền bạn rủng rính thì mua yếng, nhưng theo mình yếng không khỏe lắm đâu lại đắt nữa, nuôi sáo là tốt nhất, hoặc nuôi Cưỡng bông, con này sống rất khỏe, dạn người, hót hay. Mỗi tội ăn uống bẩn kinh khủng, hay phá phách.
    chúc vui vẻ, có gì chưa rõ cứ hỏi mình thoải mái.

Last edited by a moderator: 14/10/08
  8. Cao_LâmHP

Cao_LâmHP Member

Thích đã nhận:
    7
    CHÀO BẠN,nếu nuôi chim nói thì bạn chỉ nuôi NHONG ngoài này gọi là YỂNG, loài này siêng nói lắm,cách thức nuôi bạn tìm xem ở gần nhà có ai chơi thì học hỏi kinh nghiệm là tốt nhất.

9. cuphaigoila

cuphaigoila New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo minh bạn nên nuôi vẹt vì vẹt nuôi đỡ mất công mua lồng mà vẫn nói đựoc !!! thân

10. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Vẹt thì nói cũng đc vài từ thôi!Còn nhồng(yểng) thì nói giỏi nhất rùi!Nhưng nó giống quạ lắm!đen thui!Minh ko thích!Còn sáo thì người ta chỉ thường bán sáo sậu sáo nghệ mà mấy con đó ko biết nói!Giờ kiếm sáo đen con khó lắm!Còn cưỡng bông thì dạn người nhưng nó nói cũng ko đc nhiều!Còn bạn nào mà nói yến phụng nói đc thì ko đc đâu bạn!yến phụng ko bao giờ nói đc đâu!Dù là con non hay mới biết ăn!Hiện mình đang nuôi vẹt con!Vấn đề giá cả thì Cưỡng bông 120k,vẹt 250k--->150k nếu là xích thì 1triệu --> 800k!Nhồng thì 1triệu--->600k!Nhưng nhồng rất dễ trúng GIÓ vô cùng!Lồng của nhồng thì mắc!Còn vẹt nếu như các bạn nói ko cần lồng thì sai rồi!Vẹt người ta hay để cho đứng giá để trưng cho đẹp!Nhưng đó là tốt cho mình còn nếu tốt cho vẹt thì phải nuôi lồng mà lồng còn phải bự và chắc chắn nữa!

Last edited: 2/6/10
  11. longcacanh

longcacanh Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn nên nuôi nhồng lào đi.mòa phải là nhồng lào nhé.mua con biết nói rùi có 1,5 tr

12. tranhoanganh

tranhoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Nếu bạn có kinh tế tốt thì nên nuôi iểng vi iểng nói khá hay mỗi tội hơi đắt, còn nếu thích có chim nhanh nói thì bạn mua sáo(chỉ cần 3-5 tháng)

13. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Đúng như các bạn góp ý ,chim yểng đắt tiền lại khó nuôi ,tốt nhất là bạn mua sáo hoặc nhồng đất về nuôi . nói được ăn tạp cơm nguội củng xong ,chúc bạn thành công.

14. chimrungvp

chimrungvp Active Member

Thích đã nhận:
    12
    cảm on bác em giỏ mới đọc dc tin này.làm e di hỏi yểng suốt toàn 3t. có cách phân bieet đực cai khong ah?????

15. cautaypx

cautaypx Member

Thích đã nhận:
    2
    ban nuôi con sáo rễ nuôi nhất chỉ cho ăn cám chim và uống đủ nước . " sáo đá " giá cả phải trăng . chúc bạn có chim sáo biết nói như người!?