xin nhờ mấy sư phụ!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi atakaizoma, 8/7/08.

1. atakaizoma

atakaizoma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em mới tậu 1 chú kinglai size khoảng 1 ngón tay, làm seo để nó lên gù sớm như ở ngoài tiệm người ta bán, xin chỉ giáo em mới zo nghề đọc mấy bài viết kinh nghiệm chung chã hiễu gì , xin chĩ giáo 1 cách dễ hĩu

Last edited by a moderator: 9/7/08
  2. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Hên xui bạn ạ,tùy theo cá của bạn có được gien gù hay không,tuy nhiên bạn nên chăm sóc chu đáo cho cá,biết đâu bạn gặp may thì sao.thức ăn bao gồm:tép nhỏ (cắt đầu),cá lóc,thịt bò,tim bò,huyết trùng đông lạnh...

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn mua XO viên nhỏ cho ăn, ngoài ra bạn cho ăn tép dùng kéo cắt nhỏ ra cho ăn là được ,sau này lớn lên cở hơn 2 ngón thì có thể cho ăn cá chép nhỏ, về nước bạn phải nhớ canh độ pH khoản 7- 7,5 độ là tốt,ngoài ra bạn bỏ muối hột vào nước 100g/100 lít nước, vấn đề quan trong nhất mà bạn phải nhớ là giử nước luôn sạch vì cá nhạy cảm với môi trường lắm dễ bệnh khi nước dơ đấy,ngoài ra bạn cũng phải có sẳn cây sưởi đề phòng khi thời tiết lạnh hoặc cá bệnh nấm, hay ăn không tiêu thì bật lên

4. atakaizoma

Thích đã nhận:
    1
    cá của em nó nhú đầu rồi, em cho nó ăn JBL và ViKing, cá bảy màu con, lăng quăng, nước thì mỗi ngày thay 1 ít khoảng 1/10 chậu, thế đã dc chưa, em chưa co' kinh nghiem nuôi cá con lắm, để bữa nao pos hinh lên cho anh em xem

5. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn cho ăn lăng quăng cá chưa lớn mà coi chừng bạn bị sốt xuất huyết đó nha, thức ăn viên thì bạn mua loại nhỏ cho cá bột hoặc viên lớn thì phải nghiền nhỏ ra cho ăn, bạn có thể mua tép về lúc cho ăn chịu khó dùng kéo cắt nhỏ ra cho ăn giúp cá mau lên màu và mau lớn hơn

6. King-fish

King-fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đơn giản nhất là làm sao cho con cá của bạn thật sung, chạy theo tay ng càng tốt, nên cho ăn lăng wăng, và JBL thui, lâu lâu cho ăn ít tép nhí hay cá châm là đc. ngày cho ăn 3 lần, sáng thức ăn tươi, tối thức ăn khô. OKIE!!!

7. mamoi

mamoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Kalalam lại hướng dẫn mình cho ăn lăng quăng mà mình cho ăn cũng lâu rồi sao chưa thấy ... Mới đây, mình còn cho cả cá bột (còn rất nhỏ chắc khoảng 2 tuần nữa mới tách bầy) ăn mà cũng chẳng sao. Không biết thông tin này bạn nghe lại hay chính bạn gặp phải . Nếu bạn gặp phải thì nên nêu lên cho AE rút kinh nghiệm (đôi khi có thể do ngẫu nhiên bạn à). Nếu thông tin kô đúng thì cũng tội cho AE mới chơi như mình bạn à.

8. atakaizoma

Thích đã nhận:
    1
    hì hì yên tâm đi anh ơi, lăng quăng, em đi vớt mà , cá nó ăn bao nhiêu thì vớt bấy nhiêu, ko lo sốt xuất huyết đâu,

9. atakaizoma

Thích đã nhận:
    1
    JBL và Viking, có AE nào thử nghiệm cái nào giúp cá nó lên gù tốt hơn nào chưa

10. mamoi

mamoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Như nhau bạn ơi nhưng phải đồ thật nhé . Tất nhiên khi bạn nuôi phải hiểu tính em nó . Có em thích này , có em thích kia nhưng JBL thì nước mau dơ hơn . Thân!

11. atakaizoma

Thích đã nhận:
    1
    thông báo kết quả sau 1 tháng chăm em nó từ ngày hỏi thăm kinh nghiệm các bác, em nó nay đc 1,5 ngón tay, đầu nhú cao tròn châu thì khỏi chê có cái là châu chưa kéo hết qua đầu, đúng la kinglai giống tốt, giá 1 em kinglai khoảng chưa đầy 1 ngón tay ở TP là bao nhiu vậy?

12. thanhca

thanhca Banned

Thích đã nhận:
    46
    châu mà kéo hết qua đầu sớm quá là chai đầu luôn đó bạn, giá cá bột thì rẻ, chừng 3-40k, còn lên gù rồi thì tùy con!

13. atakaizoma

Thích đã nhận:
    1
    bác nghe tin này ở đâu vậy, châu kéo qua đầu sớm ko bị chai đầu đâu , chuyên chai đầu là do mình nuôi đó bác