Xin sự dẫn dắt của bậc đàn anh !

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi bossman, 6/12/07.

1. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các anh em, chú bác ( thật sự là cần xưng hô vậy) trong giới chơi cá, và hồ cá. Mình chỉ mới được tình cờ xem wa các loại hồ cá thuỷ sinh, nhưng chỉ như vậy, cái máu lãng tử, nghệ thuật trong mình lại trỗi dậy, và mong muốn được có trong nhà mình một bể cá thuỷ sinh thật đẹp, lõng lẫy và sang trọng như nhưng gì bậc đàn anh đã làm được. Nhưng, làm sao có mới là quan trọng. Vì vậy rất mong được sự dẫn đường đôi chút của các bậc anh, chú. Vì mình chỉ mới 18 tuổi, trình độ hiểu bik ko có, tiền lại càng ko :( . Trước nhất, mình muốn được hỏi kinh phí để có được một bể thuỷ sinh vừa phải, phổ thông với đầy đủ phụ kiện là bao nhiêu. Kinh phí duy trì khoảng bao nhiêu trong tháng. Còn về trình độ thì mình sẽ cố gắng học hỏi hết mức có thể. Riêng thực tập cũng hơi nan giải, nên ko bik có thể thực tập như thế nào. Rất mong được mọi người chỉ dạy .

2. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trước hết xin hoan nghênh bạn bước chân vào thế giới thủy sinh. Mình xin được góp ý thẳng một số điều. Thủy sinh là một thú chơi đẹp, bạn có thể thấy được qua những bể của các bậc tiền bối đi trước nhưng nó là một thú chơi đòi hỏi tính kiên nhẫn. So với cá thì cây thủy sinh cần thời gian lâu hơn để thành hình, nhìn tạm được (chưa nói đến chữ đẹp đâu nhé). Bây giờ mình quây lại vấn đề $. Trước khi bạn bắt đầu làm bất cứ điều gì, mình khuyên bạn lục tung tất cả gì liên quan đến bể thủy sinh trong diễn đàn, nó sẽ giúp ích cho bạn về mặt kinh nghiệm. Theo kinh nghiệm làm hồ của mình thì làm một bể thủy sinh 60x30x40 là tương đối vừa tay đối với người mới, nhưng cũng vào khoảng hơn 500k, đó là chưa có hệ thống CO2 (300k) nha. Còn nếu bạn thấy vẫn không đủ đạn thì mình khuyên bạn nên làm trước một bể nano thui kích thước khoảng 40x40x40 hoặc nhỏ hơn nữa vì chi phí sẽ ít hơn. Nhưng tất nhiên với kích thước nhỏ hơn sẽ hạn chế tính sáng tạo trong bố cục quá nhỏ như vậy. Mình không hiểu bạn hổi thực tập là thực tập chuyện gì? đã là một thú chơi thì hy vọng sẽ đem lại cho bạn những giây phút thư giãn sau những lúc học tập, làm việc căng thẳng. Bạn cứ vừa làm, vừa đúc kết kinh nghiệm là được rùi. Nếu có điều kiện, bạn có thể đến nhà của các anh trong diễn đàn nhờ giúp đỡ về mặt kinh nghiệm, cây cối...
    Thân

3. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn sự chỉ dẫn của anh Turn9. anh nói 500k là hồ mình đã có dàn đèn chưa anh, vì em thấy các hồ đẹp là nhờ phần rất lớn từ đèn. Còn về thực tập thì đúng như anh đã nghĩ, nếu có cơ hội được xem các anh làm thử, rồi đụng chạm chút tay chân thì chắc sẽ tốt hơn cho người mới học. Đến mấy tiệm cá thì đâu dám sờ mó vào đâu các anh. :-S :D

4. dahakan

dahakan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ui , bạn giống tui rồi.
    Tui cũng vừa mới làm 1 cái bể xong, cái bể đầu tay :D. Nhìn nó vẫn lộn xộn lắm nhưng mà vẫn thấy hay hay vì tự mình làm mà :D
    Nếu bạn sắm 1 cái bể chừng 50cm thì cũng khaỏng hơn 100k tiền bể rồi, máy lọc thì xài tạm cái máy lọc cho bể cá loại nhỏ khoảng 70k , xài phân ADA cũng dc khoảng 50k nữa ( phân DBO rẻ hơn tùy bạn chọn :D ), thêm ít cát khoảng 20k nữa, tiền cây cối khoảng gần 100k nữa, đèn thì tự chế thui cho nso rẻ :D, mình cũng làm như thế, ra cửa hàng bán đèn mua 1 cây đèn tuýt khoảng 25k rồi về tự làm khung, máng rồi cắm lên trên thành bể thế là thành cái đèn hí hí :D
    Tính sơ sơ khoảng 400k T_T , nhưng bạn có thể làm dc 1 cái bể tạm tạm dc rồi , còn muốn cho cây đẹp thì thực sự những người như mình và bạn không có khả năng đâu vì tốn tiền lắm, chỉ đủ làm cái bể tạm tạm để phòng ngủ cho đẹp thôi.
    Bạn nên tham khảo nhiều trong 4room.
    Chúc bạn thành công nhé !

5. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    riêng cá nhân mình do mình có sẵn bể nên không tính chi phí bể vào. mình tính sơ sơ thế này nhé:
    về đèn: mình xài bóng jebo 35k(bóng 6 tấc) + máng mua ở tiệm điện hình như 40k nữa. bạn trồng rêu hay cây cắt cắm thì xài 1 đèn là ok. còn nếu muốn trồng những cây như trân châu nhật thì bạn nên làm 2 đèn cây mới chịu bò.
    sỏi nền cần khoảng 20kg
    về phân nền, nếu có điều kiện bạn ra mua phân nền tự trộn hình như cỡ 30k/kg. cần 3kg. nếu không bạn có thể ra apt mua phân nền ada 1kg thui (60k) rải trực tiếp lên sỏi nền luôn, hết mua bổ sung thui.
    mình cũng bắt đầu từ mò mò phá phá rùi dần dần mới có kinh nghiệm bạn à. mình hy vọng bạn sẽ thích cảm giác khi làm xong bể đầu tay của mình.
    à một lời khuyên nhỏ nữa, bạn cố gắng post 50 bài đi, vì khi đó bạn sẽ vào được phần tặng cho sản phẩm ABV. các anh trên diễn đàn hay tặng cây thuỷ sinh lắm, khi đó bạn sẽ đỡ được chi phí cây cối mà còn có nhìu loại cây để trồng nữa.
    Thân

6. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các anh em đã giúp đỡ, hướng dẫn. Mình sẽ cố gắng học hỏi thêm và thử làm một cái cho riêng mình. Mình vừa mua được 1 hồ 60x30x40 giá 80k và 10kg sỏi giá 25k. Mới mua chừng ấy, để từ từ mua thêm :D

Mà tiện cho mình hỏi xiú là hồ mình để ngay cửa sổ, vậy mình dùng đèn tuýp Philip thay đèn mặt trời được ko, đèn mặt trời tốn tiền wá. Còn phần lọc nước, nghe bà chủ bán hồ nói phải mua máy lọc nước để làm nước trong, mình ko bik có phải mua hay ko. Còn bình CO2 nghe bả noí đến 400k lận :-S .