Xin Tép ăn rêu

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hieu, 11/2/06.

1. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    :blushing: :blushing: :blushing: :blushing: , Ngại quá, qua Tết vì về quê hơi lâu không để ý được bể rong lên thấy xuất hiện nhiều rêu quá , em đã chạy lên AG nhưng không thấy tép Amano như trong quảng cáo nên đánh bạo lên diễn đàn xin xỏ .... Bác nào còn chú tép nào chồng bỏ vợ chê không ăn thịt neon thì rón tay làm phúc

2. heosua

heosua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho tép

Bác HCM em cho bác 1 mớ:devil: Tép ăn rêu trong này bán cho cá ăn, 2 ngàn 1 bịch tổ bố

3. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    @ HAN: không bác nào giúp được em ạ ??????????????

4. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tép bác heosua nói có phải là loai tép cho cá La hán ko vậy,
    tép dấy trước em thả 3-4 chú ko biết có ăn ti' riêu nào ko nhưng xơi mất mấy chú nê ông nên em bắt ra vội.
    to hieu: bác thả bống ăn rêu xem, loại này ở chợ Mơ em thấy cũng sẵn.Chúc bác diệt sạch rêu sớm.

5. ltg14

ltg14 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @heosua: Tep cho ca La Hán ăn cũng ăn rêu hả bạn? Mình tưởng là loại khác chứ

6. heosua

heosua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tép an rêu

loại em nói la loại mủi đỏ đó, ở Viet nam rẽ rề chứ nước ngòai là 2USD 1 con đấy.

7. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    ~X( Trời ơi rẻ thế à, em thấy AG báo giá 20k/đôi cơ thế mà lên lần nào cũng chẳng có , có hôm có em bé bán hàng còn nói chưa bao giờ nghe thấy loài này rùi chỉ em ra bể mấy con bống vàng cứ như em là thằng ngố không bằng:confused:

8. allibaba

allibaba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Con tôm ăn rêu mà heosua nói chính là con Rudolph Red-Nosed Shrimp này.
    Nó có 2 màu xanh và đỏ. Mình đã mua được trong thau tôm nhỏ cho cá ăn tại một tiệm cá gần nhà. Ăn rêu trên lá cũng tốt lắm.
    Các Bro có thể tham khảo thêm ở đây:
    http://www.azgardens.com/shrimpfactory.php

HTH,

9. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đúng rồi đ1o mấy bác nếu bác nào muốn có tép ăn rêu mấy bác ra ngoài tiệm ca giả vờ mua 2000 tép nhỏ mình mua xong thì người ta cho mình ngồi lựa thoải mái luôn em toàn làm vậy không hà

10. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Hay quá vậy các bác, em sẽ làm luôn... Bây giờ trong bể em nuôi 3 chú bống vàng rùi , nhưng bọn này to lên em thấy chúng lười quá nhất là những ngóc ngách chả chịu làm vệ sinh gì cả , lần này em cho chúng lác mắt luôn

11. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Quên thông báo với các bạn là trước Tết vừa qua GC đã tận mắt chứng kiến bầy tép này:

khoảng 40 con trên Cao Quí (cửa hàng nhỏ bán dụng cụ bể thủy sinh), trong một bể nhỏ khoảng 5 lít nước với rêu cá đẻ.

Hỏi thì cô bé bán hàng nói không bán, song...

12. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Ô! vậy thế bây giơg tụi nó đâu rồi, GC hỏi lại xem sao có thể mua giúp một số con được không???

13. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Con tép loại này đẹp quá, em mê lắm nhưng không kiếm ra được bất kỳ 1 con tép ăn rêu nào hết. Con này em thấy hó giống con tôm "luộc" nhỉ các bác.

14. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC cho rằng tép ăn rêu hay ốc ăn rêu chỉ có giá trị thực sự trong việc "phòng chống rêu" mà thôi! Khi bể đã bị rêu xâm hại nhiều thì cần tập trung giải quyết vấn đề cốt yếu: nguồn gốc sinh ra rêu, hơn là cố gắng kì cạch đi tìm tép, ốc...

Vì vậy nếu chưa tìm được tép hay ốc ưng í thì mọi người cũng đừng nôn nóng quá! Bản thân thú chơi bể thủy sinh ở VN ta đã gặp nhiều khó khăn rồi, những con vật đặc biệt như thế này đương nhiên là còn hiếm hoi hơn cá cho bể thủy sinh nhiều!

Chưa hết, việc đáp ứng điều kiện nuôi những loại tép đẹp như thế này không phải đơn giản (bác codai, anh tienbm... cũng đã và đang nuôi tép Red Shrim trầy trật, hehe!), nên thành thực khuyên những bạn chưa có nhiều kinh nghiệm về bể thủy sinh chưa nên tốn tiền cho những chú tép này!

15. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà chà thế là mình phải ra cao quý nhìn cho đã mắt luôn mới được,biết đâu mình có thể mua được 1 em thì sao (ha ha)

16. medusa

medusa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tep ma ăn neon thì là con tôm nhỏ rui.tép đâu co to đến nỗi dánh chết đc neon đâu.tép không có càng khỏe mà.

17. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cửa hàng Cao quý có bán chứ. Riêng cửa hàng này rất thường xuyên nhập về. Riêng 50 con mà bạn thấy trong bể nhỏ 5lit chắc là có ng đặt hàng nên họ vớt ra để riêng. Chứ CRS họ không dám nuôi 50 con trong cái hồ 5lit đâu.Mình cũng thường mua loại này, nhưng ít lắm.Một con là 100k.
    Chơi con này, phải có lọc (filter thật tốt, có tầng than hoat tính,sứ bio,xốp tổ ong,và bông gòn. Phải như vậy nước mới trong sạch. Con này yểu điệu thục nữ lắm, chết bất đắc kỳ tử. Nước dưới 24 độ,sạch, có rêu là em này sống khỏe,và có thể đẻ.Nuôi tép lưu ý mực nươc đừng cao quá.

18. antony1307

antony1307 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    con này lúc đi mua tép mồi cho mấy con cá biển trong bịnh mang về quá trời loại này mua tép loại nhỏ nhất trong bịch thấy nhìu lắm mua ở gần công viên lê thị riềng nằm trong đường dô khu bắc hải ai ở hcm chắc biết chổ này :D