Xin trợ giúp cho người mới

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi phicquy, 20/7/06.

1. phicquy

phicquy Member

Thích đã nhận:
    0
    Thưa các bác,

Em ở HN và là 1 tay mới toanh, chưa có tý kiến thức nào dù chỉ là sơ đẳng về thủy sinh (TS) nhưng em rất thích thậm chí ít nhất đã 2 lần em nằm mơ thấy trong nhà mình có bể TS.

Em rất muốn học hỏi để tự setup lấy hồ cho mình. (em đã bỏ công việc cả tuần nay chỉ để lên diễn đàn đọc bài viết của các bác) tuy nhiên đúng là càng đọc càng như lạc vào rừng kiến thức nên chưa biết sẽ bắt đầu như thế nào.

Sau đây là plan của em, mong các bác cho ý kiến trước khi em được nhúng 1 chân vào cõi TS :-S

Lưu ý: Tổng kinh phí em được vợ duyệt chi cho niềm đam mê này là khoảng 5 triệu VND (em có thể vòi vĩnh thêm tí ti :) )

1. Bể kính:
    Điều kiện nhà em nhỏ nên em chỉ chơi được bể có cỡ max = 80 x 40 x 45 (DxRxC)
    Như vậy em nên chơi bể đúc sẵn hay đặt làm? Nếu đặt thì đặt ở đâu là chỗ uy tín ở HN ? Còn nếu mua thì mua bể loại, hiệu gì?

2. Làm nền bể:
    Em đã đọc trên 4rum của mình rùi nhưng thấy mỗi bác chỉ 1 cách vậy mong các bác chỉ cho em các bước sao cho hiệu quả nhất (nếu có thể kèm theo ảnh để phát huy tối đa tác dụng).
    Xin các bác tư vấn cho em với bể nhỏ như em dự định thì sẽ cần nguyên liệu gì? liều lượng ra sao?
    (Những nguyên liệu này em có thể mua ở AG được không? ngoài ra mua ở đâu được ạ?)

3. Đèn & Lọc:
    Với kích thước bể của em thì em cần dùng đèn gì? công suất bao nhiêu?

Em cũng không biết sẽ sử dụng loại lọc nào là ưu việt nhất cho bể nữa nên xin các bác cho ý kiến.

3. Đá:

Em không thấy bác nào nói tới vấn đề này nên em không biết các bác thường tìm đá ở đâu? Mong các bác chỉ giáo.

Trên đây là những quan tâm bước đầu của em, kính mong các bác chỉ bảo. Tiện đây cho em hỏi các anh em ở HN có tổ chức gặp gỡ trao đổi kiến thức TS không ạ? nếu có cho em biết địa điểm, thời gian với nhé (em đến để mang sách ghi chép, học hỏi thôi)

Cảm ơn các bác.

2. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nếu bạn muốn nhanh, túm lấy một cao thủ mà nhờ vả, hỏi han. Chứ post thế này đã rối nay lại càng rối thêm... Còn không, bạn cứ theo những bài viết có trên dđ rồi làm theo, hỏng vài ba cái, thể nào cũng được cái bể đẹp.

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Tớ chỉ cho mấy ông để mà túm này:
    ông coi77: túm lưng
    ông mell: túm tay
    ông aquatichung: túm chân
    ông tienbm: túm được chỗ nào thì túm!

tớ chưa nằm mơ thấy lần nào mà bây giờ trong nhà có 2 bể rồi, chuẩn bị làm bể nữa. Khởi đầu của cậu như thế là quá được đấy, cố lên! hehe!

4. phicquy

phicquy Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn chị GC,

Đọc trên 4rum thấy chị có nhiều bài viết rất bổ ích mà nể nhất là nhà chị lại được "song kiếm hợp bích" mới sướng chứ. Tui cũng đang thuyết phục bà xã có chung niềm đam mê (vì hay phải đi công tác nên nếu không có người chia sẻ thì đam mê của mình thành cơm toi).

Dear các bác: coi77, mell, aquatichung, tienbm và cả chị GC xin các anh chị thâu nhận em làm tiểu đệ và chỉ giáo cho em nhé. Xin các anh chị giúp em vén đám mây mù để biến giấc mơ của em thành "giấc mơ có thật" (Lệ Quyên :))

Sang đầu tháng 8 em sẽ triển khai ngay nên mong các anh chị sớm nhận lời để thằng em này đỡ hoang mang nhe.

Cảm ơn các anh chị