Xin trợ giúp về lọc phụ

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi cuongtd, 1/8/14.

1. cuongtd

cuongtd Member

Thích đã nhận:
    3
    Hiện tại mình muốn làm thêm cái lọc phụ,nhưng đang phân vân chút ít nhờ các bạn tư vấn.Theo mình biết lọc phụ giúp mình đỡ phải về sinh lọc chính nhiều,hệ vi sinh cũng tốt,nước trong hơn,nhưng mình không biết kết quả có rõ rệt không và nó có thực sự cần thiết không.Một điều nữa đó là theo một số bạn thì khi làm thêm lọc phụ thì lọc chính sẽ phải kéo 1 lượng nước lớn hơn nên sẽ nhanh hỏng hơn,điều đó có đúng không nhỉ,hay mình phải làm thêm lọc phụ có bơm nữa.Và nếu mua mới thì nên mua lọai nào nhỉ

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Lọc phụ thì không ai làm bơm cả, vì tác dụng của nó là chặn rác lớn hoặc tăng thể tích vật liệu lọc mà thôi
    Nếu các lớp vật liệu lọc của lọc phụ không quá dày thì sẽ không bị thiếu nước ở lọc lớn, còn nguyên lý của lọc ngoài thẩm thấu ngược là máy bơm đẩy nước sạch lên hồ chứ không có nhiệm vụ kéo nước bẩn vào. Nước đầu vào là do nguyên lý bình thông nhau.
    Đối với mình thì lọc phụ chặn rác thải lớn rồi nên vi sinh trong lọc chỉ chú tâm vào nhiệm vụ xử lý chất độc trong nước, không phải kiêm nhiệm xử lý chất thải kích thước lớn

3. cuongtd

cuongtd Member

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn nhé,tình hình mình vừa mua thêm cái pre filter monaka ,mình rất đang phân vân về cách bố trí vật liệu lọc trong lọc phụ và lọc chính df700.Mình định trong monaka chỉ để bông lọc còn trong df700 mình để sứ lọc,nham thạch và quả cầu Bio Ball,ý mình bây giờ lọc chính chỉ để dùng lọc vi sinh thôi,theo các bạn thì thế nào