Xin trợ giúp về nuôi cá trong hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi thanhkb, 5/1/11.

1. thanhkb

thanhkb New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi các anh chị!
    Rất vui khi được tham gia diễn đàn cùng các anh chị.
    Hiện em đang trồng 1 hồ thủy sinh. Vì mới tập chơi nên không tránh khỏi những thiếu sót mong các anh chị chỉ giáo.
    Em xin nêu tình hình hiện tại cá trong hồ của em:

Cách đây 3 ngày em có mua ít cá thả vào hồ thì thấy bình thường. Nhưng sang các ngày sau em thấy cá của nhà em thụ động hẳn (không tung tăng bơi lội mà chỉ ù lì 1 chỗ. chỉ có em ngựa vằn là loi nhoi). Và cá chết từ từ. Có một em cá chuột thì bơi thằng đứng ( như số 1) ngoi lên mặt nước rồi tự chìm xuống. Các em nô lệ thì chỉ nằm yên một chỗ ko làm việc.
    Cách đây 1 tháng em cũng có bị trường hợp này và kết quả là sau 1 tuần 6 7 con cá của em đều qua đời. chỉ còn duy chú ngựa vằn.

Các anh chị giúp đỡ em với.
    Em xin cám ơn và chúc các anh chị một ngày tốt lành.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mình nghi hồ cá bạn đang có vền đề về môi trường nước, bạn thử nhúng tay vô hồ ngửi có mùi tanh là không ổn, cần xem lại hệ thống lọc, cách cho cá ăn, thay nước...
    Ngoài ra mùa này nhiệt độ thấp cũng làm cá nấm hàng loạt rồi ra đi!

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Cá mới mua về bị nấm, lây lan sang cả đàn đang có trong bể, hậu quả là ra đi hàng loạt. Bạn nên xem cách phòng bệnh khi mua cá mới, cũng như phải thường xuyên theo dõi những biểu hiện của cá trong bể khi thả cá mới vào để phát hiện ra nấm và có cách điều trị ngay.