xin truyền bí quyết nuôi cá la hán cho em út

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lambehoa, 7/10/06.

1. lambehoa

lambehoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi cho con cá la hán ăn 1000 cá con một ngày được ko? nó chỉ ăn có một lần/ngày. bụng nó bự lên rồi. cá của tôi chỉ khoảng hai ngón tay thôi, giống kingmalau. tôi nghe theo các đàn anh cho nó đụng đầu vô gương mà sao nó ko chơi vậy? khoảng bao lâu nó mới bự đầu lên? thay nước hồ bỏ bao nhiêu muối thì vừa? hồ tôi là 30x60. xin các đàn anh tận tình chỉ bảo. tôi mới tập chơi thôi. nó mà chết thì hết tiền mua con khác rồi. xi n cảm ơn trước.:crying: #:-S

2. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    1k cá lóc chắc cũng đủ rùi :D bác nên chia ra làm 2 bữa cho nó ăn . chắc cá mới mua về còn nhát đó nên nó ko đụng đầu vô kiếng :D :D

3. king_alex2801

king_alex2801 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em thì không nhất thiết gắn kiếng vào thì cá lên đầu đâu . Bác cho ăn 1000K cá con có vẻ như không đủ cho cá cho lắm . Cá của em mỗi ngày em đều mua 1000k cá con và 1000k tép lớn cho nó ăn . Đồng thời bác nên cho ăn thêm Grand Sumo hoặc JBL thì cá bác có thể to đầu lên đó . Nhưng cũng hên xui thôi bác à . Cái đầu của nó phụ thuộc vào giống và cá bố mẹ . Em biết nhiêu đó, có gì mấy huynh đóng góp thêm cho em .:p

4. batmobile

batmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thấy bác nói đúng đấy, fụ thuộc vào nhiều yếu tố lăm. Theo tôi nghĩ thì về fần ăn uống chỉ chiếm một fần nhỏ giúp cá lên màu và lên đầu chủ yếu là fải dựa vào hên sui thui.

5. lambehoa

lambehoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ăn nhiều nó béo lên thì nó có lên đầu ko? Tui nghe người bán nói cho nó ăn ít thì nó mới lên đầu? Mà thiệt tình tui thấy nó đói tui tội nghiệp quá. Còn thay nước thì sao? Theo các bác bỏ bao nhiêu muối thì vừa? Bỏ nhiều có muối luôn con cá ko vậy?

6. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    tôi thì nghĩ khác. K phủ nhận yếu tố di truyền nhưng nếu môi trường sống tốt, chế độ dinh dưỡng hợp lý thì chắc tỉ lệ lên đầu sẽ cao.
    @lambehoa: bác nếm nước lờ lợ như nước canh là được. còn thay nước thì 1 tuần 2 lần, mỗi lần 1/3 hồ.

7. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
  8. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    mà bác có nuôi cá lahán nhiều không. bác nuôi 5-6 tháng là bác cá kinh nghiệm hà. cá lahán theo mình thì củng dể nuôi lắm.

9. king_alex2801

king_alex2801 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là bác Yeti chưa rành lắm rồi . Hỏi bác nhé , 1 em ép từ cặp bố,mẹ mà ko có đầu thì em đó 99% là cũng hết hi vọng rồi . 1% còn lại là hên xui thôi khi con cá có đột biến . Mấy con đó bác cho ăn bao nhiêu cũng ko lên đầu nổi đâu. King nghiệm của em sau bao nhiêu lần rồi đó . Có gì bác đừng giận nhé .

10. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    @king_alex2801: tôi mới chơi cá thôi nên chưa rành lắm. nhưng thiết nghĩ cá cũng như người nếu 1 em được chăm sóc tốt, ăn đủ dinh dưỡng thì sẽ khá hơn em cùng loại nhưng k được nuôi tốt. nhưng dù sao cũng cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm.