xin tư vấn về nước nuôi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nguyenquangtung, 19/1/11.

1. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    em nuôi chú mi nhà em được 2 tháng rồi, mi bổi nuôi lên, hiện h đã dạn người nhưng vẫn còn nhảy.
    Cám: bavi 500gr + 6 lòng đỏ trứng gà + 1 quả trứng gà nguyên lòng trắng + vitaminC cách 2 ngày cho vào lồng 2 củ lạc sống, dế ăn đều 2 ngày 1 lần 6 con
    Chú mi nhà em có mái kè (mái mộc)
    Cho em hỏi các bác là sao chú mi nhà em hót chuyện thì rất nhiều nhưng rất ít hót sổng và hót sổng thì giọng khá ngắn?
    Thêm 1 vấn đề nữa là dạo này hay vẩy mũi. ko biết có phải bị bệnh gì ko ạ ?

A Páo and hoamirung like this.
  2. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    nước nuôi như vậy là tạm được rồi
    ...Còn kinh nghiệm ốp mi mái của bạn chắc kém , mình đoán ko nhầm hình như lúc nào bạn cũng kè kè con mái bên cạnh con trống đúng ko , nếu kè như vậy con trống có còn ko hót ý , bạn lưu ý , 1 tuần cho nó nhìn thấy nhau 1 lần thui , khoảng 2>3 tiếng rùi lại tách ra ...để 2 con cách nhau khoảng 10m, để mỗi con 1 phòng , hoặc mỗi con 1 tầng ..rùi nó sẽ hót cho bạn nghe
    Còn hót sổng mà bạn đòi dài thì ko có đâu bạn nói chuyện với người khác thì có thể nói lâu được , bạn thử hét lên xem bạn hét được mấy giây

3. hoamiphunhuan

hoamiphunhuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Dạo này hay bị vẫy mũi? Có phải giống mình bị hắt xì hơi không? Cẩn thận nhé, nếu mình có thể nó bị cúm đấy. Nếu đúng tách ra ngay, để xa và xử lý bằng tỏi sống như một bài bên Choihoami.com đó. Bạn đập tỏi nhừ rồi cho một ít vào lồng, pha một ít vào nước cho nó uống ngay nhé!

Nước nuôi tùy người nhưng ở đây không thấy bạn đề cập là nuôi vẳng người hay gần. Gần người nó cũng lâu đứng & hót :) Còn ốp mái thì Páo nói hết rùi đó. Nếu được bạn gửi con mái đi vài ngày đến 1 tuần, sau đó mang về lại là thấy nó điên lên liền, hehe

nguyenquangtung and tiencuong like this.
  4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    mi nuôi mới có 2 tháng mà mong đợi gì nó hót dai hót dài hả bạn ,thời tiết thì vào vụ đông ánh sáng thì yếu ớt ,mái thì chẳng quan trọng có thì có chẳng có thì thôi ,bác nuôi hót nuôi chọi đâu mà quan tâm ốp mái với cả ko ốp mái ,nghe quen mái rồi có khi còn ko hót ,cám cò trộn trứng thì càng cần có thời gian hơn ,nuôi chim rèn tính kiên trì đứng nóng mà hỏng ,nó ko thích hót thì kệ nó đi ko sao đâu ,đến khi đông qua xuân sang là nó hót thôi

5. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    rất cám ơn các bác ạ, đúng là em không biết ốp mái bác ạ >"< em sẽ làm theo hướng dẫn của các bác :D

6. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    chào các bác
    em mới được ông chú cho con họa mi
    các bác cho em hỏi, chim họa mi có nhưng màu lông nào là phổ biến? và màu lông như thế nào thì bị gọi là bị
    thiếu chất?
    em có xem trên forum thì là có màu vàng. nhưng con chim nhà em màu lông hơi đen
    em mới chơi nên không biêt mong các bác trả lời giúp.
    thanks các bác trước.
    :)

7. hoamiphunhuan

hoamiphunhuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Màu lông là tùy vùng họa mi sinh sống chứ không phải 100% màu lông nói lên chim bạn bị thiếu chất đâu bạn nhé. Màu vàng thường là chim Lạng Sơn còn nâu đen chắc là chim ở Quảng Ninh quá :) Mình không hay xem màu lông để xem thiếu chất nên mình chia sẽ với bạn cách xem khác nhé. Bạn nên theo dõi con chim xem hoạt động hàng ngày của nó, ăn uống, tắm... nếu vẫn hót to, tắm nhiều, không bị xù lông, phân khô tốt thì nó vẫn khỏe mạnh. Còn nếu một trong các yếu tố trên không bình thường thì nó hơi yếu, nên cẩn thận chăm thêm, hihi.

aquang7032 thích bài này.
  8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bôi ít dầu gió, dầu cù là vào áo lồng rồi phủ lại để nơi tĩnh, tránh gió máy là hết thôi. Lạc thì chủ yếu nó mổ để không có vỏ trấu ở mỏ, vài tháng cho 1 lẫn cũng được.

9. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Đây là tác dụng phụ của lạc củ khi bỏ vào cho họa mi nghịch :D

10. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    em xem trên forum thì có lẽ em nó bị thiếu chất
    em cho ăn cám ba vì + sâu tươi( không đều)
    thanks các bác

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:28 PM ----------

họa mi nhà em phân khô, em chưa cho tắm vì trời lạnh quá, hay nhẩy từ hôm đem về dc 2 tuần nhưng chỉ hót 1 lần
    thức ăn cám ba vì + sâu quy tươi (không đều)
    có lẽ là chưa đủ dinh dưỡng
    thanks các bác