Xin tư vấn bể cá nuôi cá secan ( tứ vân ) ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi maukhin, 14/6/13.

1. maukhin

maukhin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới được người bạn tặng một bề 60x15x30 (Rộng x SâuxCao):p. Em chỉ mới tập nuôi cá nên thiết kế bể khá đơn giản: sỏi nhỏ làm nền, một viên đá thủy sinh và một cây nhựa em rất thích loài cá secan ( tư vân ) này nên trước khi nuội em có 1 số câu hỏi mún được anh em góp ý:
    1/ em được biết loài cá này khá dữ khó nuôi chung 1 bễ tập thểb-(. Vậy cho em xin hỏi loài này nuôi chung được với loài cá nào? - em mún nuôi lông gà vs secan liệu có cắn nhau không?

2/ bể em như vậy có thể nuôi 1 đàn secan là bao nhiêu chú? ( nếu đàn số nhiều vậy việc cho ăn thức ăn ra sao? )

3/ loài này sẽ đẹp hơn khi ở dưới ánh đèn màu nào?

4/ hiện em đang ở Q.9, Q.Thủ Đức nhưng các tiệm cá gần nơi em ở thì không có bán loài này. Không biết ở TPHCM nơi nào bán cá loài này đẹp nhờ anh em chỉ đường và cho em xin giá khoảng bao nhiêu 1 chú?
    Xin Cám Ơn Anh em rất nhiều :-*

2. sutulua

sutulua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    http://fishviet.com/fishviet/index.php?page=fishspecies bác tham khảo nhe .
    trước hết ý kiến của em như thế này
    1. Em nghĩ nuôi tập thể cũng được , lúc trước em cũng nuôi xê can ( khoảng 4, 5 cặp [ lúc trước là phải tạo nhiều hốc cho nó phân lãnh thổ lắm , có khi em phải chặn kiếng để sinh sản ] ) xong có vài cặp đẻ nên vớt ra , bây giờ vì tụi nó phi nhanh quá =.=" , thay nước cũng phi , vớt ra cũng phi , như bị shock ấy , từ đó ghét nuôi bọn này =.=" . Bác không nên nuôi lông gà với xê can ạ => 2 con này đều là loài ăn tạp => xê can nhỏ hơn cả lông gà => Lông gà là loại ăn đêm , giết con mồi bằng giật 1 lực điện ít + theo quy lực cá lớn ăn cá bé nên nó sẽ chén dần bầy xê can của bác ạ =.=" , nhưng có khi xê can còn ghê hơn =.=" , loại này khoái rỉa vây , đuôi mấy con vây , đuôi dài như cá chép , vàng hay thần tiên ấy , banh tành nó luôn =.="
    2.hồ bác như vậy cũng hơi cùi nhưng cũng ngon rồi , nuôi chủ yếu từ 5 - 7 chú thôi , như thế mới quản lí nổi . ( còn trường hợp của em đã ngăn kiếng rồi ạ )
    3. Hồng nhạt thích hợp với xê can vàng , xê can xanh với xê can thường là thích hợp nhất với đèn thông thường ( loại trắng)
    4. Em không trả lời được vì em ở cần thơ ạ =.="

3. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Trước tiên xin chúc mừng bạn sắp bước vào con đường nuôi cá, đam mê và không tài nào dứt bỏ.

Đối với hồ 60x15x30 thì cũng ok cho người mới tập nuôi vì nếu hồ lớn quá sẽ gây mệt mỏi cho bạn trong việc suy nghĩ và lựa chọn phụ kiện rồi các loài cá nữa.
    Khi nuôi cá quan trọng nhất là môi trường sống của cả, nếu môi trường không tốt thì cá sẽ dễ bị bệnh và chết, cho nên ban đầu bạn nên tìm hiểu kĩ về vấn đề lọc nước nhé. Về máy lọc và cả hộp lọc, tùy theo cách lựa chọn của bạn.
    Về các câu hỏi của bạn mình xin có vài ý kiến:

1. Đúng như bạn nói, secan khá hung hãn, khó nuôi chung với nhiều loại khác như cá vàng, thuyền buồm, chép.. nhưng mình nghĩ có thể sẽ nuôi chung được với Ali, Cichlid cũng là loài cá hoang dã, nếu bạn nuôi thêm Ali, Cichlid thì nơi lót hồ bạn sỏi, nhưng đừng nên lót hồ bằng sỏi màu trắng nhé, vì Ca trong sỏi sẽ tan ra, nên chọn loại sỏi mà không từ Ca, bạn ra chỗ mua bán mấy dụng cụ nuôi cá sẽ biết....bạn tham khảo http://thuysinh.kenh7.vn/phan-loai-chi-tiet-cichlid/
    Đừng nuôi lông gà bạn nhé, sát thủ bóc đêm đấy.

2.Số lượng mình nghĩ nuôi nhiều sẽ giảm đc tính hung hãn, hồ bạn nuôi 8 con cũng ok đó còn nuôi thêm ali thì bớt lại.

3.Mình thấy đèn màu trắng là ok nhất

4.Q.9, Thủ Đức thì cũng gần chỗ mình làm nhỉ, vào trung tâm thì hơi xa, mua về nếu bạn chạy xe nhanh tụi nó sẽ ok nhưng an toàn vẫn là trên hết, nếu đi mua nên chở 1 người theo nhé...còn vị trí mua thì bạn lên google map kiếm nguyễn thông và lưu xuân tín, 2 thiên đường của cá cảnh

4. †hanlong†

†hanlong† Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cecan mình mới thử 3 cặp cũng bỏ chung với ali và các loài cá khác ... lúc đầu thấy Ali rất năng động chạy tứ tung trong bể rồi sau đó con cá chép và ông tiên mình bị rỉa sạch vây mình nghĩ do ali làm nên tách ra .... nhưng sau đó đến bình tích vẫn bị rỉa ... mình bắt đầu để ý cecan ... nhưng từ khi mình để ý thì chúng nó chết dần đến nay chỉ còn 1 cặp mà không biết nguyên nhân
    về việc mua cecan ở đâu bác có thể váo khu nguyễn thông q3 .. giá từ 5k/1con
    đi về đến nhà ko chết đâu